Thuê tài chính ở đơn vị sự nghiệp công lập

• Thread starter tookblack
  • Ngày gửi
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp công lập có thu tự chủ theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP. Hiện nay có phát sinh hoạt động thuê tài chính đối với xe ô tô con 4 chỗ.
Các bạn cho hỏi các văn bản nào quy định đối với trường hợp này và quy trình hạch toán như thế nào?
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Đơn vị bạn là đơn vị SNCT thực hiện cơ chế tài chính theo NĐ 43/2006/NĐ-CP, nhưng bạn phải lưu ý đối với một số tiêu chuẩn, định mức và mức chi đơn vị phải thực hiện theo các quy định của nhà nước, trong đó có việc trang bị và sử dụng xe ôtô. Trước tiên bạn xem việc thuê xe đó để phục vụ cho công tác chung hay phục vụ chức danh lãnh đạo, sau đó bạn xét đến đối tượng sử dụng xe. Nếu không đủ tiêu chuẩn thì xin mời họ thanh toán bằng tiền cá nhân.
Chế độ sử dụng phương tiện đi lại được quy định tại QĐ số 59/2007/QĐ-TTg; QĐ 184/2007/QĐ-TTg và TT 103/2007/TT-BTC.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Tôi xin được bổ sung thông tin: vì đơn vị tôi đã xác định việc có thêm ô tô là phù hợp nên mới quyết định lựa trọn hình thức đi thuê tài chính.
Tuy nhiên tôi cũng chưa rõ những văn bản nào quy định về đi thuê tài chính đối với đơn vị sự nghiệp theo NĐ43 và hạch toán như thế nào đối với: xác định nguyên giá, tiền thuê, hao mòn, khấu hao,....
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Tôi xin được bổ sung thông tin: vì đơn vị tôi đã xác định việc có thêm ô tô là phù hợp nên mới quyết định lựa trọn hình thức đi thuê tài chính.
Tuy nhiên tôi cũng chưa rõ những văn bản nào quy định về đi thuê tài chính đối với đơn vị sự nghiệp theo NĐ43 và hạch toán như thế nào đối với: xác định nguyên giá, tiền thuê, hao mòn, khấu hao,....
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Tôi nghĩ đó chỉ đơn giản là việc thuê mướn chứ không phải là đi thuê tài chính.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị tôi chọn hình thức thuê tài chính với mục đích: phù hợp với khả năng tài chính và sở hữu tài sản khi hết thời hạn thuê.
Tiền ít không giám mua luôn bác longgianghnvn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA