Công văn giải trình về việc chậm nộp BHXH

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Ai có Công văn giải trình về việc chậm nộp BHXH không gửi cho em với. Em cảm ơn nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

Ánh Tuyết

Guest
Các bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Công văn này là công văn giải thích lý do vì sao mình không đóng BHXH cho nhân viên . Tức là vì sao đóng muộn đó bạn.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Công văn này là công văn giải thích lý do vì sao mình không đóng BHXH cho nhân viên . Tức là vì sao đóng muộn đó bạn.
Ý của pác là đã đóng BHXH rùi, nhưng có tháng đóng muộn đúng k?
Nếu thế thì chỉ cần nộp phạt thui mà, sao phải giải trình nhỉ? Lãi nộp chậm của BHXH cầu Giấy mình là 0.73%. Không biết chỗ bạn có áp dụng mức này k?
:atom:

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Nhân tiện đây mọi người cũng cho mình hỏi luôn nhé, nếu mình bị phạt do nộp chậm BHXH thì cho vào đâu nhỉ, và số 2% để lại mà hàng tháng mình phải trích nộp thì cũng cho vào đâu nhỉ? Vấn đề này mình còn mơ hồ lắm mong mọi người giúp mình với nhé?
Thanks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mẫu công văn mang tính tham khảo.
Trong thực tế, doanh nghiệp bạn vướng mắc vấn đề gì để chậm tham gia BHXH thì bạn giải trình theo tình hình thực tế của doanh nghiệp

TỜ TRÌNH​

Kính gởi : CƠ QUAN BẢO HIỂM XÃ HỘI
QUẬN BÌNH THẠNH – TP.HỒ CHÍ MINH

Tên đơn vị : CÔNG TY TNHH SX TM MAY MẶC ANH TRẦN
Địa chỉ : 5/101/6/4 Nơ Trang Long, Phường 7- Quận Bình Thaïnh – TP.HCM
Giấy CNĐKD số : 4102024813 ngày 11 tháng 09 năm 2004 do Sở Kế Hoạch và Đầu Tư Thành phố Hồ Chí Minh cấp

Ngành nghề hoạt động : Sản xuất hàng may mặc & mua bán sản phẩm phụ liệu hàng may mặc

Quý 4/2004, Công Ty ở trong giai đoạn thành lập chưa tuyển dụng nhân viên.

Năm 2005 Công Ty có đầu tư tuyển dụng và đào tạo cho 20 lao động may đồ veston với mức lương học việc 450.000 và 500.000đồng/tháng. Tình trạng lao động thực tế ở doanh nghiệp là làm việc không ổn định có khi 1 tháng đã nghỉ việc hoặc có học được nhiều lắm là 5 tháng.
Chỉ có anh Trần Tuấn Khanh là làm việc từ 2005 đến nay

Được sự hướng dẫn tập huấn tận tình của cán bộ BHXH – Quận Bình Thạnh (Anh Tâm – Anh Phương). Nay Công Ty làm tờ trình này kính xin Quý Cơ Quan cho Công Ty tham gia BHXH.
Năm 2006 Công Ty cố gắng đưa dần vào nề nếp sản xuất và cam kết trích nộp BHXH đầy đủ cho người lao động làm việc tại đơn vị, chuyển nộp kịp thời tiền BHXH hàng tháng về cơ quan BHXH.

Một lần nữa Công Ty chúng tôi xin ghi nhận và cám ơn Quý cơ quan đã hướng dẫn tập huấn tận tình cho nhân viên Công Ty tôi làm tốt công tác BHXH. Việc tập huấn vào thứ năm hàng tuần của Quý cơ quan đã mang lại hữu ích cho nhiều doanh nghiệp đang vướng mắc làm công tác BHXH.

Kính mong Quý cơ quan chấp thuận.

Trân trọng kính chào,

Chúc bạn sớm thành công.

Thân

T

Thuvdl

Guest
20/2/09
1
0
0
42
Hà Nội
Đóng BHYT cho CBCNV đi học dài hạn ở nước ngoài

Mọi người ơi cho mình hỏi với. Cơ quan mình có một vài cán bộ được cử đi học dài hạn ở nước ngoài. Từ trước đến nay chỗ mình ko đóng BHYT cho họ. Nhưng từ T12/08, cơ quan BHXH yêu cầu cơ quan mình phải đóng BHYT cho những đối tượng trên. Như vậy có đúng ko. Có bạn nào biết văn bản nào quy định về vấn đề này ko chỉ giúp mình với

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thời buổi hiện nay, ai cũng cần xin form hết vậy ta.
Việc biên soạn công văn có gì mà phải khó, phải tập làm đi chứ. Mỗi doanh nghiệp đều có lý do riêng, không ai giống ai cả.

CÔNG TY ……. CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨ VIỆT NAM
Đia chỉ cty Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

TP.HCM, ngày xx tháng xx năm xxxx.
Số :………/....

TỜ TRÌNH
V/v Chậm tham gia BHXH, BHYT
Kính gửi : Cơ quan Bảo hiểm xã hội quận ( cty bạn đóng )
Công ty chúng tôi được thành lập theo Giấy CNĐKKD số: xxxxxxxxxxxxx do Sở Kế Hoạch và Đầu Tư cấp ngày xx/xx/xxxx
Do Ông/bà : ..................chức vụ : ....... là đại diện pháp luật
Địa chỉ ……………………….
Ngành nghề hoạt động : ( Bạn trình bày ngành nghề của cty bạn )

Tháng xx năm 20xx đến tháng …. năm 20xx Công ty đang trong giai đoạn thành lập và chỉ có ….. nhân sự tham gia hoạt động kinh doanh sản xuất. Nên Công ty không tiến hành đăng ký BHXH & BHYT. Đến tháng xx năm 20xx Công ty mới ổn định được nhân sự. Nay Công ty đã ổn định kinh doanh sản xuất và làm tờ trình này kính xin Cơ quan BHXH Quận …….. cho Công ty chúng tôi tham gia BHXH/BHYT cho người lao động. Trong thời gian sắp tới, Công ty cam kết sẽ trích nộp BHXH đầy đủ cho người lao động đang làm việc tại đơn vị, chuyển nộp kịp thời tiền BHXH hàng tháng về cơ quan BHXH.

Kính mong Quý Cơ quan BHXH Quận ………… chấp thuận.
Trân trọng kính chào!
GIÁM ĐỐC CÔNG TY

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Châu Vi
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
bạn có công văn giải trình về việc chậm nộp BHXH cho mình xin với nhé
cám ơn nhiều
email: thuy@lactien.com
đây là tờ đk tham gia BHXH và kèm theo tờ trình chậm nộp BHXH nữa,bạn down về nhé!(?sorry mình ghét gửi mail)

Đính kèm

• Tờ khai đăng ký tham gia BHXH-2009.doc
    36.7 KB · Lượt xem: 1,976
  • Like
Reactions: dthoang2303
J

Jun08

Guest
22/7/09
6
0
0
haiduong
công ty mình đã thành lập được hơn 1 năm rồi nhưng cũng vẫn chưa nộp bhxh liệu có vấn đề gì không?

H

hoainiem2009

Guest
19/7/09
20
0
0
tp hcm
Các bạn ơi, việc phạt do nộp chậm nộp BHXH là quy định của pháp luật rùi. Cơ quan BHXH thông cảm kiểu gì thì cũng phải thu. Tốt nhất là mình phải nộp đúng thời gian theo quy định các bạn ạ.

T

thuybs

Guest
8/7/09
7
0
0
40
binh dinh
Mình hỏi với nha, cty minh cũng mới thành lập, nhân viên chưa có ai hết, hiện giờ cty chỉ có 2 người hà nên mình chưa có đi đăng ký lao động cũng như BHXH, không biết giờ có cần đi đăng ký ko nhỉ, nếu đi đăng ký thì mình phải làm thủ tục như thế nào và nộp ở đâu vậy, cty mình đang ở Gò Vấp. Ai biết giúp mình với nha, cảm ơn.

O

oanh BL

Sơ cấp
21/6/10
7
0
0
38
Hạ long - Quảng Ninh
cho em hỏi với các bác ơi ........ công ty em có một chị sinh em bé từ tháng 6 đến nay tháng 12 em mới làm thai sản cho chi ấy được , BHXH bắt em phải làm công văn giải trình, làm công văn giải trình như thế nào giúp em với.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
cho em hỏi với các bác ơi ........ công ty em có một chị sinh em bé từ tháng 6 đến nay tháng 12 em mới làm thai sản cho chi ấy được , BHXH bắt em phải làm công văn giải trình, làm công văn giải trình như thế nào giúp em với.

Tình trạng sao thì lập văn bản trình bảy như vậy. Ví dụ: Người lao động chậm nộp giấy khai sinh cho doanh nghiệp để doanh nghiệp làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA