Hoá đơn GTGT không có chữ ký của thủ trưởng công ty chỉ có đóng dấu treo có hợp lệ kô

• Thread starter huyenhp
  • Ngày gửi
H

huyenhp

Guest
11/7/08
1
0
0
33
Hai Phong
Hoá đơn GTGT đầu vào của công ty em có một số hoá đơn chủ có dấu treo má không có chữ ký của thủ trưởng DN xuất hoá đơn. Vậy những hoá đơn đó có hợp lệ không, nếu không thì giải quyết thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngochung

Guest
Trên thông tư 120 có quy định về việc ký hóa đơn chứng từ bạn load xuống xem nhé, còn việc ký trên hóa đơn và đóng dấu treo đều hợp lệ. Bạn xem lại nhé

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Hoá đơn GTGT đầu vào của công ty em có một số hoá đơn chủ có dấu treo má không có chữ ký của thủ trưởng DN xuất hoá đơn. Vậy những hoá đơn đó có hợp lệ không, nếu không thì giải quyết thế nào?
Ko vấn đề gì bạn nhé!Đóng dấu treo góc trái trên cùng của tờ HĐ đó là ok rồi.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Hợp Lý dó bạn bởi vì:
"Trích TT120/2002/TT-BTC:

Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn. "

Trên HD phải có chữ ký của người bán hàng nhé! Nếu không có, có thển sẽ bị phạt vì không đủ chữ ký trên HD đó.

• Like
Reactions: levietquy1234
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Thông tư liên tịch của Bộ công an - Ban tổ chức cán bộ chính phủ số 07/2002/TT - LT ngày 06/05/2002 về việc hướng dẫn thực hiện một số quy định tại nghị định số 58/2001/NĐ-CP ngày 24/08/2001 của chính phủ về quản lý và sử dụng con dấu.
1.Dấu pháp nhân (dấu tròn của doanh nghiệp)là con dấu không có hình Quốc huy được sử dụng dưới dạng con dấu ướt, con dấu nổi thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các doanh nghiệp.

Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp giấy phép khắc dấu, đăng ký mẫu dấu, cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho các cơ quan, tổ chức địa phương.

Để được khắc dấu, các tổ chức kinh tế phải xuất trình giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký hoạt động, giấy phép đầu tư, giấy phép đặt chi nhánh; giấy phép thầu, giấy phép đặt Văn phòng đại diện tại Việt Nam (đối với tổ chức kinh tế liên doanh, đầu tư nước ngoài). Trong thời gian không quá 7 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ của cơ quan, tổ chức theo quy định, cơ quan công an cấp giấy phép khắc dấu và giới thiệu đến cơ sở khắc dấu theo quy định.

Con dấu phải để tại trụ sở cơ quan, tổ chức và phải được quản lý chặt chẽ. Trong trường hợp thật cần thiết do yêu cầu cần phải giải quyết công việc ở nơi xa trụ sở cơ quan, tổ chức thì thủ trưởng cơ quan, tổ chức quyết định việc mang dấu ra ngoài và chịu trách nhiệm về việc sử dụng con dấu trong thời gian mang ra khỏi cơ quan, tổ chức đó.

Các cơ quan, tổ chức khi bị mất con dấu, phải trình báo với cơ quan Công an cấp xã nơi xẩy ra mất dấu và cơ quan chủ quản, đồng thời phải báo cáo bằng văn bản và nộp "Giấy Chứng nhận đã đăng ký mẫu con dấu" cho cơ quan Công an đã cấp "Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu con dấu" đó.

Trường hợp mất giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu con dấu thì cơ quan, tổ chức đó phải có văn bản đề nghị và mang con dấu đến cơ quan Công an nơi đã cấp để đăng ký lại.

2. Dấu chức danh, dấu tên cá nhân và dấu mã số thuế là những dấu không thuộc quy định quản lý của cơ quan chứnc năng. Con dấu này doanh nghiệp và cá nhân có thể đi khắc dấu tự do, không cần đăng ký.

• Like
Reactions: levietquy1234
T

traitimkho

Sơ cấp
30/12/08
31
0
0
HP
Hợp Lý dó bạn bởi vì:

Trên HD phải có chữ ký của người bán hàng nhé! Nếu không có, có thển sẽ bị phạt vì không đủ chữ ký trên HD đó.

Xin thưa ! không phải là phải có . Vì bên tớ bán hàng qua điện thoại thì lấy đâu ra chữ ký chủa khách hàng .Nếu có chữ ký của khách hàng là tốt nhất còn không ta viết vào chỗ người mua hàng là "bán hàng qua điện thoại" . Ok

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Hợp Lý dó bạn bởi vì:

Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn. "

Vậy trên HĐ có cần chữ ký của người mua ko bạn?

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Bạn nên lưu ý thủ tục đi kèm để việc đóng dấu treo trên hoá đơn được thuế công nhận.

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
vậy những hoá đơn chỉ có mộc vuông và chữ ký của người bán hàng thì loại ra ah, mình mua văn phòng phẩm tại các nhà sách họ đều cung cấp những hoá đơn như vậy chẳng lẽ loại ra hết sao?

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Như vậy là hợp lý hợp lệ rồi bạn. Dấu treo là ok rồi

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
vậy những hoá đơn chỉ có mộc vuông và chữ ký của người bán hàng thì loại ra ah, mình mua văn phòng phẩm tại các nhà sách họ đều cung cấp những hoá đơn như vậy chẳng lẽ loại ra hết sao?

Nếu ở chỗ đó chỉ là cửa hàng, có dấu vuông, không có dấu tròn là oke rùi:015:

C

cutee

Guest
21/5/08
11
0
0
36
DL
Zậy khi bên mình xuất hóa đơn cho ng ta, bên mình ko có chữ ký của bên mua thì có sao hok bạn???( ko phải là bán hàng qua điện thoại đâu nha!) . Thanks....

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Zậy khi bên mình xuất hóa đơn cho ng ta, bên mình ko có chữ ký của bên mua thì có sao hok bạn???( ko phải là bán hàng qua điện thoại đâu nha!) . Thanks....

Nếu k có chữ ký của bên mua thì bạn tự biên tự diễn luôn cho chắc ăn đi
:015:

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi

Hoá đơn bán hàng thông thường thì chỉ có dấu vuông và chữ ký của thủ trưởng và người bán hàng thôi, còn ở đây là đang nói đến HĐ GTGT

L

luckycapi224

Guest
11/12/07
2
0
0
Hà Nội
Em làm về bên Tín dụng, có một vấn đề vấp, mong anh chị giúp đỡ ah! em cảm ơn
Em có một khách hàng là hộ kinh doanh cá thể. khách hàng này cung cấp cho e một số hóa đơn vat đầu ra bản photo, nhưng ko có dấu vuông của hộ kinh doanh. Em tìm hiểu thì một số bạn có ý kiến là đối với hộ kinh doanh cá thể mà HD vat thì trên mỗi niên sẽ có dấu của bên thuế. Em xin hỏi là hóa đơn khách hàng cung cấp cho e có hợp lệ ko? hay là niên lưu khách hàng có thể ko đóng dấu?

X

XUONG RONG XINH

Guest
22/3/06
3
0
0
nha trang
Em làm về bên Tín dụng, có một vấn đề vấp, mong anh chị giúp đỡ ah! em cảm ơn
Em có một khách hàng là hộ kinh doanh cá thể. khách hàng này cung cấp cho e một số hóa đơn vat đầu ra bản photo, nhưng ko có dấu vuông của hộ kinh doanh. Em tìm hiểu thì một số bạn có ý kiến là đối với hộ kinh doanh cá thể mà HD vat thì trên mỗi niên sẽ có dấu của bên thuế. Em xin hỏi là hóa đơn khách hàng cung cấp cho e có hợp lệ ko? hay là niên lưu khách hàng có thể ko đóng dấu?

Khi mình đi mua hóa đơn thì bên thuế họ chỉ kiểm tra liên 2: là liên xé đưa cho khách hàng, liên này phải có dấu vuông tên doanh nghiệp, mã số thuế chỗ người bán. Những liên khác có thể về rồi doanh nghiệp đóng tên vào sau vì là liên lưu, khách hàng của bạn quên chưa đóng dấu tên lên, theo mình bạn nên nhắc họ đóng dấu tên lên, nếu được thì đóng luôn dấu tròn nổi của cục thuế (đóng dấu treo) rồi photo đưa cho bạn thì chứng từ mới hợp lệ.

V

vinhyen

Guest
17/4/09
17
1
0
40
hung yen
Mỗi cục thuế xử lý mỗi khác. Thuế Q3 đã có hướng xử lý khác Q1 rồi.
Cty mình hóa đơn đầu vào bắt buộc phải có chữ ký của thủ trưởng đơn vị và đóng mộc (mặc dù đã có mộc treo). Còn khi người ta bán hàng cho mình (hoặc ngược lại) thì phải đưa hóa đơn liên xanh cho người mua ký tên. Cty mình nó bắt làm thế, nó bảo là cục thuế ĐN yêu cầu :wall:

Những hóa đơn trực tiếp không có GTGT thì chỉ có mộc vuông thôi (cửa hàng, nhà sách ....) . Có GTGT thì mới có mộc tròn.

N

nth85

Trung cấp
11/11/09
60
0
0
36
Hà Nội
Chào cả nhà, mọi người làm ơn cho em hỏi vấn đề này 1 chút .
Cty em có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn thông thường - SPA, nhưng khi xuất SP đó ra lại xuất có VAT, như vậy có vấn đề gì không ạ.
EM xin cảm ơn .:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà, mọi người làm ơn cho em hỏi vấn đề này 1 chút .
Cty em có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn thông thường - SPA, nhưng khi xuất SP đó ra lại xuất có VAT, như vậy có vấn đề gì không ạ.
EM xin cảm ơn .:015:

Không vấn đề gì hết, xuất vô tư !

N

nth85

Trung cấp
11/11/09
60
0
0
36
Hà Nội
à làm ơn cho em hỏi thêm vấn đề này chút, với hoá đơn xăng dầu bao gồm : Tiền hàng, phụ phí + VAT, nhưng chỗ em có mấy cái hoá đơn trên tờ khai hàng tháng lại quên không kê phần phụ phí vào, vậy em có cần kê thêm khoản phụ phí vào tờ khai của những tháng sau không . Giúp em chút nữa nha .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA