Kê khai bổ sung thuế GTGT

• Thread starter hoangminhtrang
  • Ngày gửi
H

hoangminhtrang

Guest
1/5/08
9
0
0
39
nam dinh
Các bác ơi giúp em với, Chẳng là tháng 5 vừa rồi do sơ xuất em có kê khai nhầm 1 chút đó là có 2 khoản phí ngân hàng là 33.000 em lại kê nhầm là 7.700. Bây giờ em phải điểu chỉnh kiểu gì , có phải lập tờ khai bổ sung mẫu 01/khbs ko ạ. Khi em lập cái mẫu đó nó kèm theo mẫu tờ khai điều chỉnh, em ko biết cái đó xủ lý thế nào? chỉ thể hiện mỗi chỉ tiêu thuế điều chỉnh hay là chính là tờ khai thể hiện số liệu đúng của tháng 5. Và Trong tháng 6 em có phải thể hiện chỉ tiêu [37] ko ạ? Mong đựoc sự giúp đỡ của các bác ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Các bác ơi giúp em với, Chẳng là tháng 5 vừa rồi do sơ xuất em có kê khai nhầm 1 chút đó là có 2 khoản phí ngân hàng là 33.000 em lại kê nhầm là 7.700. Bây giờ em phải điểu chỉnh kiểu gì , có phải lập tờ khai bổ sung mẫu 01/khbs ko ạ. Khi em lập cái mẫu đó nó kèm theo mẫu tờ khai điều chỉnh, em ko biết cái đó xủ lý thế nào? chỉ thể hiện mỗi chỉ tiêu thuế điều chỉnh hay là chính là tờ khai thể hiện số liệu đúng của tháng 5. Và Trong tháng 6 em có phải thể hiện chỉ tiêu [37] ko ạ? Mong đựoc sự giúp đỡ của các bác ạ.

Bạn không nói Phí ngân hàng này có khai thuế GTGT đầu vào không?
Giả định khoản kê trên có thuế GTGT đầu vào (Ví có thuế GTGT mới khai chứ?) thì trường hợp này sai khai dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp (Tăng thuế GTGT được khấu trừ), Bạn phải lập mẫu 01/KHBS và 01-3/GTGT, từ đó đưa vào chỉ tiêu số [37] của tờ khai 01/GTGT của tháng 6 là được rôi.
Chúc bạn thành công

T

thanhthuysv

Guest
8/3/05
15
0
1
binhthuan
Sai thuế suất thanh lý xe ôtô.

Mình bán thanh lý xe ôtô cũ, sớn xác viết thuế suất 5%, mà loại này 10% lận. Đã kê khai hết rồi, giờ không muốn hũy hoá đơn, có thể điều chỉnh theo kiểu gì được hả mấy bác?
Ác 1 cái là khách hàng trả mình tổng thanh toán, mình quy ngược lại để lấy giá trước thuế, giở muốn xuất hóa đơn điều chỉnh ko biết làm sao ấy chứ.... Hepl,

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Nếu bạn không muốn thu hồi huỷ hoá đơn thì bạn chỉ có cách khai bổ sung mẫu 01/KHBS và kèm theo hồ sơ khai thuế GTGT của tháng đã kê khai (Làm lại đúng). Đây là trường tăng số thuế GTGT phải nộp.
Chào

L

Le Thi Quý

Guest
2/6/05
17
0
0
Hanoi
Các bạn ơi giúp mình với, Tháng 5 mình kê khai rồi nhưng sang tháng 6 có 1 HĐ ghi sai nên khách hàng yêu cầu huỷ hoá đơn, Mình giảm voà tờ khai tháng 6 và kê khai thêmmẫu 01-3/GTGT và đồng thời ghi giảm ở chỉ tiêu [36] và [37] nhưng bị phòng thu nhận tờ khai trả lại. Mình hỏi chị quản lý thuế thì chị ấy nói làm lại tờ khai tháng 5 theo số không bị huỷ và đính kèm mẫu 01/HKPS, tháng 6 làm bình thường và không điều chỉnh thế mẫu 01-3/GTGT dùng như thế nào. Giúp mình với

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Giả định khoản kê trên có thuế GTGT đầu vào (Ví có thuế GTGT mới khai chứ?) thì trường hợp này sai khai dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp (Tăng thuế GTGT được khấu trừ), Bạn phải lập mẫu 01/KHBS và 01-3/GTGT, từ đó đưa vào chỉ tiêu số [37] của tờ khai 01/GTGT của tháng 6 là được rôi.
Chúc bạn thành công

Theo Tổng Cục Thuế hướng dẫn kê khai thuế GTGT khấu trừ thì nếu NNT phát hiện sai sót mà dẫn đến làm giảm thuế GTGT phải nộp và tăng thuế GTGT được khấu trừ thì không phải nộp hồ sơ khai bổ sung mà chỉ thực hiện điều chỉnh vào tờ khai thuế của kỳ phát hiện sai sót để bù trừ hoặc bổ sung vào số thuế phát sinh của kỳ tính thuế phát hiện sai sót.
Trang web:www.gdt.gov.vn

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Chúc bạn thành công[/QUOT

Bạn Trieu Khang, ban co thể giai thích rõ hơn chỗ này không, theo như thắc mắc của bạn "Bạn Trang" tôi hiểu thế này, không biết bạn nghĩ như thế nào
Giả sử Phí Ngân hàng là chứng từ đầu vào có thuế 33.000đ (có thể là 33.000 là tiền bao giờ thuế, nhưng tạm cho nó là tiền thuế ko đi, dể có con số cụ thể), nhưng kê khai có 7.000đ, có nghĩa là kê khai thiếu thuế GTGT đầu vào thiếu 26.000đ. Vậy phần này điều chỉnh cụ thể thế nào? có phải mình đưa vào chỉ tiêu số (37) 26.000d ko? (vi các chỉ tiêu 19 ko sd)

Q

quachha

Guest
15/8/07
2
0
0
Hồ Chí Minh
Bạn Dongxanh có thể cho mình biết Văn bản mà Tổng cục thuế hướng dẫn kê khai thuế GTGT khấu trừ số mấy? và ban hành ngày nào không? Cảm ơn bạn!

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Các trường hợp khai sai, người nộp thuế phải khai bổ sung vào các kỳ kê khai thuế tiếp theo, và tuỳ trường hợp có thể bị xử lý chậm nộp (đơn vị có thể tự tính số tiền thuế chậm nộp khi khai bổ sung). Các bạn tham khảo 2 công văn sau:

Đính kèm

• Khai sai.doc
    34 KB · Lượt xem: 504
  • Nop bo sung thue GTGT sai thue suat.doc
    38.5 KB · Lượt xem: 352
T

tranghung

Guest
19/3/09
4
0
0
36
hd
các anh chị cho em hỏi 1 chút với:bên em kê khai thiếu thuế GTGT đầu vào tháng trước em fai bổ sung vào tờ khai bổ sung fai không a? nhưg khi em vào đó thì không kểt chuyển giá trị snag tờ khai thuế GTGT.
Anh chị nào biết hướng dẫn em với, em cảm ơn.
dangthutrang87@gmail.com

T

tranghung

Guest
19/3/09
4
0
0
36
hd
kê khai thuế GTGT

anh chị giúp em với em vào bảng kê hoá đơn hàng hoá dịch vụ mua vào nhưng mỗi lần ghi đều báo sai, em fải làm sao ạ?

N

Nguyen Thu Huyen

Guest
25/2/06
11
0
0
Phu tho
Kê Khai Bổ Sung

Cả nhà ơi giúp mình với. T03/2009 mình chuyển nhầm số thuế GTGT kỳ trước chuyển sang ( VD T02 thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này là: 100 triệu khi sang T03/09 mình chuyển Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang là: 99 triệu) Mình đã làm tờ khai bổ sung 01/KBS chỉ tiêu số 11. Nhưng bị cục thuế trả về. Mình không hiểu tại sao. Mọi người giúp mình với.

V

vothiphuong

Guest
11/12/08
10
0
0
Thành Phố Hồ Chí Minh
Bạn à! không cần phải dùng KHBS đâu bạn, bạn cứ đem hoá đơn của tháng vừa rồi kê khai cho tháng kế tiếp vì HĐ hiện giờ cho phép lưu được 6 tháng cơ mà.

còn nếu bạn muốn KHBS thì cũng được không sao cả bạn làm như sau:

Bạn vào HTKK 2.0 vào mẫu 01/KHBS, kế tiếp bạn vào tờ khai tháng vừa rồi thêm phụ lục 01-3/GTGT và điền số liệu vào, bạn trở lại tờ khai xuống dòng điều chỉnh thuế GTGT HHDV bán ra các kỳ trước bạn chọn dòng điều chỉnh giảm điền số vào thế là xong.

Khi bạn làm xong nhớ in ra lại bản kê mua vào bán ra và tờ khai dừng quên PL 01-3/GTGT nha bạn.

Đó là 1 bộ đầy đủ rồi đấy.

Chúc bạn may mắn!

V

vothiphuong

Guest
11/12/08
10
0
0
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào bạn Tranghung!

Khi vào số liệu cho bản kê mua vào xong thì bạn phải trở lại tờ khai điền các số đã mua vào cho chính xác các mục a và mục 4 trong tờ khai.bạn đừng quên kiểm tra MST các HĐ đầu vào luôn nhé.

chúc bạn thành công!:cool2:

Hoalanrung

Hoalanrung

Sơ cấp
Các bạn tham khảo cái này thử nhé. Nếu có ích thanks mình 1 cái nha.:015::036:

Đính kèm

• HƯỚNG DẪN VỀ VIỆC KÊ KHAI BỔ SUNG thue VAT.doc
    45 KB · Lượt xem: 311
M

Mathien

Guest
Mình mới tìm hiểu được phần này các bạn xem thế nào nhé.
Theo luật quản lý thuế, chương XII về xử lý vi phạm pháp luật về thuế
Điều 105. Xử phạt đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế
1. Các hành vi vi phạm thủ tục thuế bao gồm:
d, Khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế, trừ trường hợp người nộp thuế khai bổ sung trong thời hạn quy định;
Điều 34: Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
1. Trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thue, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế có sai sót gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.
Như vậy nếu mình làm khai thuế sai từ tháng 05/09 bây giờ làm bổ sung, điều chỉnh thì có bị phạt ko?

Sửa lần cuối:
D

dienthanh88

Sơ cấp
2/6/10
4
0
0
thái bình
các bác ơi đây là lần đầu tiên em lên diễn đàn, em co vấn đề cần các bác chỉ giúp với.
Tờ khai thuế tháng 2 em không chuyển thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau là 96430 đ của tháng 01 vào.đến tháng 5 em làm tờ khai thuế tháng 4 và phát hiện sai sót em đã cho luôn số 96430 vào thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước chuyển sang.Tháng 2 tháng 3 thang 4 công ty em không có phát sinh gì.Bây giờ em nộp tờ khai thuế tháng 5 thì phải làm bổ sung nhưng tháng 4 em bổ sung thế nào va có bị nộp phạt không ah.Mong các bác giúp em với.

H

honam918

Guest
11/10/07
30
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
các bác ơi đây là lần đầu tiên em lên diễn đàn, em co vấn đề cần các bác chỉ giúp với.
Tờ khai thuế tháng 2 em không chuyển thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau là 96430 đ của tháng 01 vào.đến tháng 5 em làm tờ khai thuế tháng 4 và phát hiện sai sót em đã cho luôn số 96430 vào thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước chuyển sang.Tháng 2 tháng 3 thang 4 công ty em không có phát sinh gì.Bây giờ em nộp tờ khai thuế tháng 5 thì phải làm bổ sung nhưng tháng 4 em bổ sung thế nào va có bị nộp phạt không ah.Mong các bác giúp em với.

Sao lại bị phạt? Bạn còn được khấu trừ mà lị.

Tờ khai thuế GTGT tháng 5 bạn cho vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng thuế GTGT đầu vào 96,430 đ và làm bản giải trình bổ sung.

L

le phung

Sơ cấp
1/3/10
30
0
0
tphcm
Mình trình bày chi tiết qua mail rồi đó. Bạn xem nhé.

D

dienthanh88

Sơ cấp
2/6/10
4
0
0
thái bình
các bác ơi giúp em với!
Tháng 2 em khai sai 1 hóa đơn tiền điện bây giờ em muốn hủy hóa đơn đó vì hóa đơn điện đó không phải tên công ty mà tên của chủ nhà.Em có phải vào mẫu 01/KHBS để điều chỉnh không?nếu có thì cách vào tờ khai đó như thế nào .Bác nào biết chỉ cho em với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA