Tiền phòng chống lụt bão định khoản như thế nào?

• Thread starter Dunghd
  • Ngày gửi
D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Chào các bạn, trong T7 này mình có nhận được thông báo của UBND Quận về việc đóng tiền phòng chống lụt bão, và trên thông báo này nói rằng chi phí này DN được đưa vào chi phí lưu thông của công ty, vậy đây là một khoảng chi phí hợp lý và mình được tính vào chi phí tính thuế TNDN đúng không các bạn, và định khoản là N811/C111 phải không?
Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

soi con

Guest
21/2/08
120
1
0
Tp. HCM
Đây là chi phí hợp lý được tính vào thuế TNDN. Bạn định khoản vào tài khoản 642 đó bạn

N

Nguyen TLe Tran

Guest
15/10/05
12
0
1
51
Tien Giang
- Bạn phải đọc và xem kỷ cái chứng từ chứng minh số tiền bạn đã nộp, nếu đúng là chi phí lưu thông thì hạch toán Nợ 642/ có 111
- Từ khi làm kế toán đến giờ mình chưa gặp phải phát sinh này, thông thường là những phát sinh: Ủng hộ bất cứ các quỹ trong xã hội, An ninh trật tư, ........ thì đều dùng lợi nhuận sau thuế chi ( Nợ 421/ có 111 ) hoặc nếu DN có lập quỹ nào khác để chi thôi.

"phòng chống lụt bão" có trong đăng ký của bạn không?
Nói chung đó không phải việc của doanh nghiệp. Bạn không có trách nhiệm với việc đó vì bản chất nó chính là tiền thuế bạn phải đóng rồi. Cái đó Nhà nước lo.
Như thế muốn ủng hộ thì bỏ lợi nhuận sau thuế thôi.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
"phòng chống lụt bão" có trong đăng ký của bạn không?
Nói chung đó không phải việc của doanh nghiệp. Bạn không có trách nhiệm với việc đó vì bản chất nó chính là tiền thuế bạn phải đóng rồi. Cái đó Nhà nước lo.
Như thế muốn ủng hộ thì bỏ lợi nhuận sau thuế thôi.

Như mình đã nói, cái này là thông báo của UBND Q.TB gởi, và trong thông báo này có nói đó là khoản chi phí mà DN được hạch toán vào chi phí giá thành hoặc lưu thông, nên mình nghĩ đây là một khoản chi phí hợp lý, nhưng mình không bt nên bỏ vào TK nào, vì vậy rất cám ơn mọi người đã giúp đỡ, mình sẽ bỏ vào 642.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Cái này là khoản đóp góp hàng năm của doanh nghiệp vào quỹ phòng chống bão lụt thì bạn ghi nhận vào chi phí QL. Còn nếu là quyên góp cứu trợ thì bạn sử dụng quỹ của DN.

D

dinhan86vn

Sơ cấp
14/10/10
3
0
1
TPHCM
Tiền phòng chống bảo lụt thì cũng được xem như là tiền mình làm từ thiện. Nếu tiền mình đóng góp từ thiện có chứng từ hợp lý thì mình vẫn được đưa vào chi phí và được xem là khoản chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập DN. (Mình nghe thầy bên đại học kinh tế nói là tiền từ thiện nếu có chứng từ hợp lý thì xem là chi phí hợp ly). Như vậy mình nghĩ là nên hoạch toán vào tài khoản Nợ 642. OK :wall: :banana: :wall: :banana: :wall:

T

toanphan1985

Guest
1/4/10
6
0
0
38
TP.HCM
Tien phong chong lut bao thi duoc dua vao chi phi hop ly hop le khi tinh chi phi duoc tru khi tinh thue TNDN

L

lehuynguyennghiem

Guest
11/12/10
1
0
0
quang ngai
đã là doanh nghiệp thì mọi khoản chi phí phải có hoá đơn, chứng từ. Ông Quận Tân Bình thu tiền phòng chống bão lụt sẽ viêt chứng từ gì cho DN? phiếu thu? bỏ ko? Tôi đồng ý với một bạn nào đó nói rằng: UBND quận TB ko tính thuế mà là cơ quan thuế (bạn BACK)
còn bạn nào bảo Thầy ở ĐH Kinh tế nói khoản từ thiện được trừ chi phí cũng sai rồi. Không phải mọi khoản từ thiện đều được tính trừ.>>>>>
Khoản ủng hộ địa phương phòng chống bão lụt ko được tính trừ. Nếu DN bị thiên tai địch hoạ bất khả kháng phải chi tiền để khắc phục hậu quả thì mới được tính trừ (phải có chứng từ hoá đơn)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Quỹ Phòng Chống Lút Bão là quỹ đóng góp bắt buộc nên được tính vào chi phí hợp lệ, ban hạch toán vào chi phí quản lý

D

dclhp

Guest
7/11/10
4
0
0
nghệ an
bởi vì nó được đóng góp thông qua cơ quan huy độnh nguồn đóng góp là UBND quận Tân Bình nên được xem là chi phí hợp lý và được hạch toán vào TK 642

T

truongxuan82vn

Guest
6/6/07
24
2
3
42
Hai Phong
Khoản này không được hoạch toán vào chi phí 642.

Phải hoach toán từ các khoản quỹ của công ty, quỹ phú lợi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA