Thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter sachiko
  • Ngày gửi
S

sachiko

Guest
16/4/08
9
1
3
Ha Tay
Chào cả nhà !
Vấn đề của mình như sau : Công ty mình T4/2007 nhập khẩu 1 lô hàng thuế GTGT của hàng hoá đó là 5%và 10% nhưng người làm dịch vụ nhập khẩu lại áp tất cả lô hàng đó thuế GTGT 5% . Khi hàng nhập về chị kế toán ghi xuất bán cả lô kèm theo bảng kê chi tiết hàng nhập và thuế GTGT là 5%.Bên mua hàng cũng không thắc mắc gì cho đến nay T7/2008 họ mới bán được hàng và suất hoá đơn ra là 5% nhưng khách hàng của họ không đồng ý vì thuế loại hàng đó 10%. Bây giờ họ mới quay ra đòi mình xuất lại hoá đơn mình biết giải quyết sao đây .bối rối quá các bác cho xin ý kiến với.Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LE QUANG VU

Guest
25/5/05
29
0
1
Bình Dương
Làm sao có thể áp thuế sai được bạn. Khi bạn áp thuế thì có kế toán HQ kiểm tra phần tính thuế nên không thể sai được. Nếu bạn có áp sai thì bên cán bộ thuế của HQ sẽ điều chỉnh lại trước khi bạn hoàn tất tờ khai HQ rồi. Khách hàng của bạn căn cứ vào đâu để nói loại hàng đó thuế suất 10%.

S

sachiko

Guest
16/4/08
9
1
3
Ha Tay
Mình cũng đã tìm hiểu và tự hỏi : Tại sao kế toán HQ không kiểm tra nhỉ ? Tìm theo biểu thuế XNK thì hàng của mình là khung ảnh nên mức Thuế GTGT là 10%.
Làm thế nào bây giờ giúp mình với !

S

soi con

Guest
21/2/08
120
1
0
Tp. HCM
Cũng có trường hợp HQ áp thuế sai. Bạn có thể thương lượng với bên mua để 2 bên lập biên bản thu hồi hóa đơn đã ghi sai thuế suất thuế GTGT, và lập hóa đơn mới ghi rõ là hóa đơn này xuất cho hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… do ghi sai thuế suất GTGT của tờ hóa đơn ghi sai và đã được thu hồi theo biên bản ngày… tháng… năm". Bạn tham khảo thêm công văn số 3699/TCT-PCCS.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Chào cả nhà !
Vấn đề của mình như sau : Công ty mình T4/2007 nhập khẩu 1 lô hàng thuế GTGT của hàng hoá đó là 5%và 10% nhưng người làm dịch vụ nhập khẩu lại áp tất cả lô hàng đó thuế GTGT 5% . Khi hàng nhập về chị kế toán ghi xuất bán cả lô kèm theo bảng kê chi tiết hàng nhập và thuế GTGT là 5%.Bên mua hàng cũng không thắc mắc gì cho đến nay T7/2008 họ mới bán được hàng và suất hoá đơn ra là 5% nhưng khách hàng của họ không đồng ý vì thuế loại hàng đó 10%. Bây giờ họ mới quay ra đòi mình xuất lại hoá đơn mình biết giải quyết sao đây .bối rối quá các bác cho xin ý kiến với.Cảm ơn nhiều.
Vấn đề bạn hỏi tôi cũng vấp phải khi nhập khẩu, mặt hàng của bên tôi là sản phẩm cơ khí nên TT32 đã áp vào mục thuế xuất 10% và TT32 cũng nói rõ cùng một mặt hàng thì thuế xuất sẽ đồng hạng cho khâu SX, lưu thông, nhập khẩu, nhưng khi nhập khẩu tôi xem trong QĐ78,QĐ106 thấy cùng mặt hàng sẽ phân hạng theo kích thước to - nhỏ, khi áp mã thuế khác nhau dẫn đến thuế xuất NK, thuế GTGT khác nhau .Vậy là hàng của cty tôi kinh doanh có 2 loại 10% và 5%, vì vậy khách hàng thắc mắc đành đưa QĐ của BTC ra để làm chứng thôi .
-Ý kiến HQ áp thuế sai rất khó xảy ra vì khi tôi tranh luận với họ tôi thấy cán bộ áp thuế họ rất thận trọng chính xác, tôi áp tất cả hàng hóa thuế GTGT10% nhưng họ tự tách ra theo mã thuế có 10% và 5% theo đúng QĐ, Nếu ai rõ hơn xin giải thích chi tiết , Thân

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA