Thủ tục làm bảo hiểm

• Thread starter caoconlonton
  • Ngày gửi
C

caoconlonton

Sơ cấp
10/6/08
5
0
0
Ha Noi
Hi all
Mọi người làm ơn cho mình hỏi một số thủ tục về làm bảo hiểm cái
1. Công ty mình trước đây hoàn toàn không đóng bảo hiểm cho nhân viên ( trong hợp đống lao động thoả thuận là nhân viên tự đóng) thế có vi phạm chính sách nào không? Có bắt buộc phải nộp bảo hiểm ko?
2. Bây giờ công ty mình muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên, nhưng muốn đóng bắt đầu từ năm nay, mà HĐLĐ thì ký từ các năm trước rùi, có bị truy thu không? Có phải ký lại hợp đồng không?
3.Cần có những thủ tục gì?
Mọi người làm ơn trả lời sớm nhé :bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Vụ này trên diễn đàn bàn nhiều lắm rồi, bạn tự tìm đọc thêm nhé.
1. Công ty mình trước đây hoàn toàn không đóng bảo hiểm cho nhân viên ( trong hợp đống lao động thoả thuận là nhân viên tự đóng) thế có vi phạm chính sách nào không? Có bắt buộc phải nộp bảo hiểm ko?
Có vi phạm và có phải đóng, bạn đọc Luật BHXH và Bộ luật Lao động nhé.
2. Bây giờ công ty mình muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên, nhưng muốn đóng bắt đầu từ năm nay, mà HĐLĐ thì ký từ các năm trước rùi, có bị truy thu không? Có phải ký lại hợp đồng không?
Có bị truy thu, nếu ký lại hợp đồng vẫn là ký với những người có tên trong bảng lương của các năm cũ thì vãn bị truy thu

C

caubabacki98

Guest
30/10/08
5
0
0
viet nam
Cần giải đáp về thủ tục tiếp nhận nhân viên mới có sổ bảo hiểm xã hội

Công ty em mới nhận 1 nhân viên đã có sổ bảo hiểm BHXH (làm việc ở tỉnh khác và có sổ bảo hiểm do bảo hiểm xã hội tỉnh đó cấp) vào làm việc.
Bây giờ em có cần làm quyết định tiếp nhận để họ dùng nó ra công ty cũ làm thủ tục rút sổ bảo hiểm không ? Hay là họ chỉ cần ra Công ty cũ nhận quyết định chuyển công tác hoặc bản thanh lý hợp đồng lao động thì có thể rút sổ BHXH về. Vì hiện tại sổ bảo hiểm của họ vẫn nằm ở bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội.

Mong các bác chỉ giáo ! ai có mẫu quyết định loại này cho em xin luôn cái :talk:
mail: caubabacki98@gmail.com

H

hiengoc

Guest
5/9/08
3
0
1
36
HN
Thủ tục đóng bảo hiểm

Công ty em mới nhận 1 nhân viên đã có sổ bảo hiểm BHXH (làm việc ở tỉnh khác và có sổ bảo hiểm do bảo hiểm xã hội tỉnh đó cấp) vào làm việc.
Bây giờ em có cần làm quyết định tiếp nhận để họ dùng nó ra công ty cũ làm thủ tục rút sổ bảo hiểm không ? Hay là họ chỉ cần ra Công ty cũ nhận quyết định chuyển công tác hoặc bản thanh lý hợp đồng lao động thì có thể rút sổ BHXH về. Vì hiện tại sổ bảo hiểm của họ vẫn nằm ở bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội.

Mong các bác chỉ giáo ! ai có mẫu quyết định loại này cho em xin luôn cái :talk:
mail: caubabacki98@gmail.com

Mình đã làm qua thủ tục này rồi. Theo kinh nghiệm của mình thì chỉ cần có quyết định thôi việc là công ty đó phải có trách nhiệm chốt sổ BH và trả lại cho người lao động. Bạn không cần phải làm bất cứ thủ tục gì trước khi nhận được sổ bảo hiểm của người đó.

Chúc bạn may mắn!

V

vandung2510

Guest
15/3/09
3
0
0
Hà Nội
Hi all
Mọi người làm ơn cho mình hỏi một số thủ tục về làm bảo hiểm cái
3.Cần có những thủ tục gì?
Mọi người làm ơn trả lời sớm nhé :bigok:
Công ty mình trước đây cũng thế, nếu ký hợp đồng lao động dài hạn mà không đóng bảo hiểm cho người lao động là vi phạm luật.
Bây giờ công ty bạn muốn đóng bảo hiểm cho công nhân viên thì bạn phải làm lại toàn bộ hợp đồng, bắt đầu ký HĐLĐ dài hạn từ đầu năm nay thì mới không bị truy thu.
Thủ tục làm bảo hiểm lâu rrồi mình không nhớ rõ lắm chỉ nhớ là mang theo giấy đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đăng ký thuế....

P

phuongdethuong

Guest
4/3/09
2
0
0
tp. hcm
CÔNG TY MÌNH LÀ CTY XÂY DỰNG MỌI NGƯỜI CHO MÌNH HỎI????
1. khi đăng ký lao động thì lao động trực tiếp và gián tiếp mình làm chung 01 bản hay riêng????
2. Nếu như NV gián tiếp mình ko đóng BHXH mà mình muốn mua BH nhân thọ thì làm thủ tục như thế nào mới đúng quy định?
3. Nhân viên Văn phòng bao nhiêu người mới bắt buộc đóng BH???
4. Cho mình biết thủ tục làm bảo hiểm lần đâu lun nha???
Thanks!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA