Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/10 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 93
37,832 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của HienTran08
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    HienTran08 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

Anh chị ơi cho em hỏi ?
    Đơn vị em là trường tiểu học, là đơn vị sự nghiệp có thu, trường được phòng tài chánh cấp 1 phòng máy tính. Nhưng số tiền thu hàng năm thì phòng tài chánh buộc phải trích 25% trên tổng thu để đưa vào quỹ phát tirển hoạt động sự nghiệp. Như vậy thì em phải ghi sổ và hạch toán như thế nào cho đúng ?
    Em cảm ơn các Anh - Chi và mọi người nhé.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của giandonk39
    Địa chỉ
    hung yen
    Post Thanks / Like
    giandonk39 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    03-08-2008, 18:04 #2
    Em chào tất cả mọi người trong đại gia đình kế toán.Em có rắc rối trong việc trích khấu hao TSCĐ rất mong có được sự giúp đỡ của các anh chị.Em làm ở một công ty cổ phần vận tải ô tô,công ty mới thành lập,theo bảng kê khai giá cước tổng khấu hao trong năm là ước tính là 300 000 000.Tổng giá trị tài sản cố định là 3 tỷ đồng trong đó có cả vốn góp và tài sản do mua sắm.Công ty dự định hoạt động 50 năm.Em tìm các chứng từ liên quan để xác định thời hạn hoạt động của chiếc xe không thấy có.Hỏi chú giám đốc kêu em tự ước lượng năm sử dụng của những chiếc xe đó,em thấy như thế không ổn.Em rất mong có sự giúp đỡ của các anh chị.Em phải làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của những chiếc xe này.Em xin cảm ơn.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Roadbrowser
    Địa chỉ
    Far from Thanh Hóa City.
    Post Thanks / Like
    Roadbrowser vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào em,

Trước hết em tìm đọc Quyết Định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ Tài Chính về quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ, Chuẩn mực số 03 ban hành trong QĐ số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 đã nhé (Cái này em có thể tìm ở trang web của BTC: mof.gov.vn hoặc ở trên diễn đàn này cũng có rồi). Sau khi nghiên cứu kỷ rồi còn gì vướng thì post lên đây mọi người sẽ giúp đỡ em.

Mà mấy cái xe đem góp vào công ty thì phải làm thủ tục sang tên để chuyển quyền sở hữu về cty nữa nhé.

Chúc em sớm giải quyết được vấn đề này.

RB.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của minhtuyen00
    Địa chỉ
    Bac Giang
    Post Thanks / Like
    minhtuyen00 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi giandonk39 Xem bài
    Em chào tất cả mọi người trong đại gia đình kế toán.Em có rắc rối trong việc trích khấu hao TSCĐ rất mong có được sự giúp đỡ của các anh chị.Em làm ở một công ty cổ phần vận tải ô tô,công ty mới thành lập,theo bảng kê khai giá cước tổng khấu hao trong năm là ước tính là 300 000 000.Tổng giá trị tài sản cố định là 3 tỷ đồng trong đó có cả vốn góp và tài sản do mua sắm.Công ty dự định hoạt động 50 năm.Em tìm các chứng từ liên quan để xác định thời hạn hoạt động của chiếc xe không thấy có.Hỏi chú giám đốc kêu em tự ước lượng năm sử dụng của những chiếc xe đó,em thấy như thế không ổn.Em rất mong có sự giúp đỡ của các anh chị.Em phải làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của những chiếc xe này.Em xin cảm ơn.
    giandon phải nghe lời anh Road.. đi, Phải đọc lại QĐ 206 đấy, trong đó nó quy định cụ thể ở phần Phụ lục đấy

6. Gã lang thang cô đơn... Hình đại diện của sukyo
    Địa chỉ
    Rừng xanh.....
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add sukyo on Facebook
    sukyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đọc QĐ 206 để xem mấy tài sản đó có đủ điều kiện được ghi nhận là TSCĐ không? Sau đó tìm xem số năm sử dụng hợp lý của TS đó thế nào? căn cứ vào đó xác định phương pháp tính khấu hao cho phù hợp....còn gì thắc mắc post lên cho anh em giải quyết tiếp...he he

7. Thành viên Hình đại diện của aiki
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    aiki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bác cho hỏi chút: bên mình 1 tháng trích khấu hao khoảng 60tr. Giờ mình quyết định từ giờ tới cuối năm sẽ không trích khấu hao nữa, để tăng doanh thu lên. Vậy không biết thuế họ có chấp nhận không các bác???

8. Thành viên Hình đại diện của nhumy
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    nhumy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-08-2008, 14:32 #7
    Chào các bạn,

Công ty mình vừa mua một cái tủ lạnh với tổng giá thanh toán là: 10.140.000d. Hiện mình muốn lập bảng trích khấu hao tài sản này nhưng không biết có phải theo mẫu biểu quy định của bên thuế hay không? Và nếu bạn nào có mẫu biểu đó thì cho mình download với...

Vậy mình mong sớm nhận được sự trợ giúp từ các bạn nghe.

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của toong_truongsoi
    Địa chỉ
    38CX ->TP. HCM
    Post Thanks / Like
    toong_truongsoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nhumy Xem bài
    Chào các bạn,

Công ty mình vừa mua một cái tủ lạnh với tổng giá thanh toán là: 10.140.000d. Hiện mình muốn lập bảng trích khấu hao tài sản này nhưng không biết có phải theo mẫu biểu quy định của bên thuế hay không? Và nếu bạn nào có mẫu biểu đó thì cho mình download với...
    Vậy mình mong sớm nhận được sự trợ giúp từ các bạn.
    Nếu đã có đủ hóa đơn chứng từ thì bạn có thể tiến hành hạch toán ghi nhận tăng tscđ và trích khấu hao. Mẫu biểu thì bạn có thể tham khảo các mẫu biểu trong QD15. Vì ở đây có các bảng biểu và giải thích luôn các chỉ tiêu trong bảng biểu bạn sẽ dể tham khảo hơn.
    Chúc bạn làm tốt!

10. Thành viên Hình đại diện của Ninh Giang
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Ninh Giang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-08-2008, 14:51 #9
    Công ty mình mới mua một lô đất, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng lô đất ấy vẫn chưa được đưa vào sử dụng. Thời hạn sử dụng lô đất ấy là 50 năm. CT dự định dùng nó để mở rộng SXKD. Vậy mình có được trích khấu hao cho lô đất ấy không? Bác nào biết giải đáp cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều nha!

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của xuan84
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    xuan84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ninh Giang Xem bài
    Công ty mình mới mua một lô đất, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng lô đất ấy vẫn chưa được đưa vào sử dụng. Thời hạn sử dụng lô đất ấy là 50 năm. CT dự định dùng nó để mở rộng SXKD. Vậy mình có được trích khấu hao cho lô đất ấy không? Bác nào biết giải đáp cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều nha!
    Bạn đọc quyết định 206 về TSCĐ nhé.