Trích khấu hao Tài Sản Cố Định

• Thread starter HienTran08
  • Ngày gửi
H

HienTran08

Guest
1/8/08
1
0
0
43
TPHCM
Anh chị ơi cho em hỏi ?
Đơn vị em là trường tiểu học, là đơn vị sự nghiệp có thu, trường được phòng tài chánh cấp 1 phòng máy tính. Nhưng số tiền thu hàng năm thì phòng tài chánh buộc phải trích 25% trên tổng thu để đưa vào quỹ phát tirển hoạt động sự nghiệp. Như vậy thì em phải ghi sổ và hạch toán như thế nào cho đúng ?
Em cảm ơn các Anh - Chi và mọi người nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giandonk39

Guest
24/6/08
1
0
0
hung yen
Em chào tất cả mọi người trong đại gia đình kế toán.Em có rắc rối trong việc trích khấu hao TSCĐ rất mong có được sự giúp đỡ của các anh chị.Em làm ở một công ty cổ phần vận tải ô tô,công ty mới thành lập,theo bảng kê khai giá cước tổng khấu hao trong năm là ước tính là 300 000 000.Tổng giá trị tài sản cố định là 3 tỷ đồng trong đó có cả vốn góp và tài sản do mua sắm.Công ty dự định hoạt động 50 năm.Em tìm các chứng từ liên quan để xác định thời hạn hoạt động của chiếc xe không thấy có.Hỏi chú giám đốc kêu em tự ước lượng năm sử dụng của những chiếc xe đó,em thấy như thế không ổn.Em rất mong có sự giúp đỡ của các anh chị.Em phải làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của những chiếc xe này.Em xin cảm ơn.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Chào em,

Trước hết em tìm đọc Quyết Định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ Tài Chính về quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ, Chuẩn mực số 03 ban hành trong QĐ số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 đã nhé (Cái này em có thể tìm ở trang web của BTC: mof.gov.vn hoặc ở trên diễn đàn này cũng có rồi). Sau khi nghiên cứu kỷ rồi còn gì vướng thì post lên đây mọi người sẽ giúp đỡ em.

Mà mấy cái xe đem góp vào công ty thì phải làm thủ tục sang tên để chuyển quyền sở hữu về cty nữa nhé.

Chúc em sớm giải quyết được vấn đề này.

RB.

M

minhtuyen00

Guest
8/4/08
12
0
0
39
Bac Giang
Em chào tất cả mọi người trong đại gia đình kế toán.Em có rắc rối trong việc trích khấu hao TSCĐ rất mong có được sự giúp đỡ của các anh chị.Em làm ở một công ty cổ phần vận tải ô tô,công ty mới thành lập,theo bảng kê khai giá cước tổng khấu hao trong năm là ước tính là 300 000 000.Tổng giá trị tài sản cố định là 3 tỷ đồng trong đó có cả vốn góp và tài sản do mua sắm.Công ty dự định hoạt động 50 năm.Em tìm các chứng từ liên quan để xác định thời hạn hoạt động của chiếc xe không thấy có.Hỏi chú giám đốc kêu em tự ước lượng năm sử dụng của những chiếc xe đó,em thấy như thế không ổn.Em rất mong có sự giúp đỡ của các anh chị.Em phải làm thế nào để xác định thời gian sử dụng của những chiếc xe này.Em xin cảm ơn.

giandon phải nghe lời anh Road.. đi, Phải đọc lại QĐ 206 đấy, trong đó nó quy định cụ thể ở phần Phụ lục đấy

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Đọc QĐ 206 để xem mấy tài sản đó có đủ điều kiện được ghi nhận là TSCĐ không? Sau đó tìm xem số năm sử dụng hợp lý của TS đó thế nào? căn cứ vào đó xác định phương pháp tính khấu hao cho phù hợp....còn gì thắc mắc post lên cho anh em giải quyết tiếp...he he

A

aiki

Guest
20/2/08
17
0
0
Hanoi
Các bác cho hỏi chút: bên mình 1 tháng trích khấu hao khoảng 60tr. Giờ mình quyết định từ giờ tới cuối năm sẽ không trích khấu hao nữa, để tăng doanh thu lên. Vậy không biết thuế họ có chấp nhận không các bác???

N

nhumy

Guest
10/3/08
13
0
0
39
Hà Nội
Trích KH TSCĐ

Chào các bạn,

Công ty mình vừa mua một cái tủ lạnh với tổng giá thanh toán là: 10.140.000d. Hiện mình muốn lập bảng trích khấu hao tài sản này nhưng không biết có phải theo mẫu biểu quy định của bên thuế hay không? Và nếu bạn nào có mẫu biểu đó thì cho mình download với...

Vậy mình mong sớm nhận được sự trợ giúp từ các bạn nghe.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Chào các bạn,

Công ty mình vừa mua một cái tủ lạnh với tổng giá thanh toán là: 10.140.000d. Hiện mình muốn lập bảng trích khấu hao tài sản này nhưng không biết có phải theo mẫu biểu quy định của bên thuế hay không? Và nếu bạn nào có mẫu biểu đó thì cho mình download với...
Vậy mình mong sớm nhận được sự trợ giúp từ các bạn.

Nếu đã có đủ hóa đơn chứng từ thì bạn có thể tiến hành hạch toán ghi nhận tăng tscđ và trích khấu hao. Mẫu biểu thì bạn có thể tham khảo các mẫu biểu trong QD15. Vì ở đây có các bảng biểu và giải thích luôn các chỉ tiêu trong bảng biểu bạn sẽ dể tham khảo hơn.
Chúc bạn làm tốt!

N

Ninh Giang

Guest
14/5/07
4
0
0
Hà Nội
Trích khấu hao TSCĐ

Công ty mình mới mua một lô đất, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng lô đất ấy vẫn chưa được đưa vào sử dụng. Thời hạn sử dụng lô đất ấy là 50 năm. CT dự định dùng nó để mở rộng SXKD. Vậy mình có được trích khấu hao cho lô đất ấy không? Bác nào biết giải đáp cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều nha!:flowersun

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Công ty mình mới mua một lô đất, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng lô đất ấy vẫn chưa được đưa vào sử dụng. Thời hạn sử dụng lô đất ấy là 50 năm. CT dự định dùng nó để mở rộng SXKD. Vậy mình có được trích khấu hao cho lô đất ấy không? Bác nào biết giải đáp cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều nha!:flowersun

Bạn đọc quyết định 206 về TSCĐ nhé.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
TS bao gồm hữu hình hay vô hình nếu pvụ SXKD thì mới được trích KH. Theo như bài viết thì nó thuộc TSCĐ Vô hình. Bạn nghiên cứu thêm VAS 04 và Qđịnh 203.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Các bác cho hỏi chút: bên mình 1 tháng trích khấu hao khoảng 60tr. Giờ mình quyết định từ giờ tới cuối năm sẽ không trích khấu hao nữa, để tăng doanh thu lên. Vậy không biết thuế họ có chấp nhận không các bác???

người ta muốn giảm DT để giảm bớt tiền thuế TNDN đi không được, mà bên bạn lại muốn làm tăng DT :060:

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội

Đương nhiên là được rùi.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội

Đương nhiên là được rùi.
Thân

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn tính nhiều hay ít (thậm chí không tính) là chuyện của DN bạn, còn thuế thì họ căn cứ vào chính sách chế độ để tính thu nhập chịu thuế.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn tính nhiều hay ít (thậm chí không tính) là chuyện của DN bạn, còn thuế thì họ căn cứ vào chính sách chế độ để tính thu nhập chịu thuế.
Phải trích khấu hao đúng theo QĐ 206 . Chi phí khấu hao để tính TNCT phải đúng TT 134 đó.
Giả định năm 2008, DN đang thời kỳ miễn thuế mà không khấu hao. Đến năm có nộp thuế TNDN mà tăng trích khấu hao thì Nhà nước sẽ mất đi khoản thuế TNDN tương ứng với số trích khấu hao tăng đó.
Bạn phải đăng ký phương pháp trích khấu hao cho phù hợp với tình hình kinh doanh của DN.
Chào

S

subin170505

Sơ cấp
14/8/08
12
0
1
Ho Chi Minh
trích khấu hao

Chào các bạn,số tiền trích khấu hao của DN mình hàng tháng là 12tr,do trong tháng SX ít nên số tiền KH mình không đưa hết vào 154 được ,còn lại 5tr cho mình hỏi phải hạch toán làm sao giúp mình với. mình chưa có kinh nghiệm

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Chào các bạn,số tiền trích khấu hao của DN mình hàng tháng là 12tr,do trong tháng SX ít nên số tiền KH mình không đưa hết vào 154 được ,còn lại 5tr cho mình hỏi phải hạch toán làm sao giúp mình với. mình chưa có kinh nghiệm

Vậy cho mình hỏi bạn đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế theo phương pháp nào: theo đường thẳng, theo số dư giảm dần hay theo số lượng, khối lượng sản phẩm thì mình mới trả lời cụ thể được.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
DN mình trích kh thep PP đường thẳng

Đã khấu hao theo phương pháp đó thì dù có sx ít sản phẩm thì bạn cũng phải trích khấu hao định kỳ theo đúng mức hàng tháng thôi. Nếu vì sản xuất ít mà chi cho có một phần còn phần còn lại lại cho vào chi phí khác vừa không đúng mà chi phí trong kỳ vẫn không đổi.
Còn nếu bạn muốn trích khấu hao ít hơn so với mọi tháng để đỡ lỗ thì trên bảng tính KH TSCĐ chi tiết bạn trích ít đi như bạn muốn rồi vẫn hạch toán bình thường thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA