Có bạn nào giúp mìh với !

• Thread starter kaola
  • Ngày gửi
K

kaola

Guest
undefinedundefined
Có ai biết phương pháp tính giá áp dụng trong doanh nghiệp nông nghiệp và trong doanh nghiêp xây dựng cơ bản không ? Và các phương pháp tính giá trên thế giới . Thanks a lot . Có thể liên lạc với mình qua địa chỉ : thaola232@yahoo.com .

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn hỏi cụ thể về các phương pháp tính giá nhập, xuất vật liệu hay các phương pháp tính giá thành ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
kaola nói:
undefinedundefined
Có ai biết phương pháp tính giá áp dụng trong doanh nghiệp nông nghiệp và trong doanh nghiêp xây dựng cơ bản không ? Và các phương pháp tính giá trên thế giới . Thanks a lot . Có thể liên lạc với mình qua địa chỉ : thaola232@yahoo.com .

Kaola thân mến!
Phương pháp tính giá mà bạn muốn nói đến là giá bán hay giá thành vậy?
Tôi nghỉ bạn đang muốn nói đến giá bán. Mình không biết trên thế giới có tất cả các phương pháp tính giá bán như thế nào. Tôi chỉ có thể chia sẻ với bạn những gì tôi biết.

Giá bán là yếu tố quyết định chính của số lượng nhu cầu, nhưng đây không phải là yếu tố duy nhất.
Chi phí là yếu tố chính để đưa ra quyết định giá bán.
Ảnh hưởng chính đến quyết định giá là: Khách hàng, đối thủ cạnh tranh, chi phí.
Nhu cầu thị trường của sản phẩm cty này với sp khác của cty kia là do: vòng đời sp, chất lượng sp,chínhl sách tiếp thị

Mặc khác để quyết định giá chiến lược cho một thời gian dài cần xem xét:
1. Giá dựa trên thị trường: bắt đầu từ việc hỏi khách hàng và đối thủ cạnh tranh. Khi có sự khác biệt trong sp cùng loại, tính ổn định của sp được đánh giá cao hơn giá cả chúng
2. Giá dựa trên chi phí: bắt đầu từ việc tìm hiểu chi phí sx của cty+ khoản lãi hợp lý. Giá bán sau đó được điều chỉnh dựa vào phản ứng của khách hàng. Sức mua của thị trường là quyết định sau cùng cho mức lãi cộng thêm vào để tạo ra giá bán.

Ngoài ra còn cách định giá bán theo nhu cầu thị trường.

Về giá trong nông nghiệp thì theo tôi đây là một thị trường người ta gọi là : thị trường cạnh tranh hoàn hảo. Ở thị trường cạnh tranh hoàn hảo thì giá sẽ do thị trường quyết định.Cung > cầu thì giá giảm; cầu> cung thì giá tăng.
Vài dòng trao đổi với bạn.
Nói nhỏ với bạn một chút nhé! Hỏi người ta giúp thì phải hỏi cách để bạn liên lạc chứ chờ người ta liên lạc mình thì coi chừng bị bỏ quên đó!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA