Mượn hàng của đối tác sau đó cho khách thuê

• Thread starter dactanhang
  • Ngày gửi
D

dactanhang

Sơ cấp
6/3/08
35
0
6
Ha Noi
222 anh/chi/em WKT
Hiện nay Công ty mình có phát sinh nghiệp vụ mượn thiết bị của nhà cung cấp sau đó mang thiết bị đó cho khách hàng thuê. Trong trường hợp này cty mình cần có những từ gì để hợp lệ với mấy bác thuế.
anh/chị/em tư vấn cho mình với nhé!
Many thks,

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
222 anh/chi/em WKT
Hiện nay Công ty mình có phát sinh nghiệp vụ mượn thiết bị của nhà cung cấp sau đó mang thiết bị đó cho khách hàng thuê. Trong trường hợp này cty mình cần có những từ gì để hợp lệ với mấy bác thuế.
anh/chị/em tư vấn cho mình với nhé!
Many thks,

Vậy bạn làm hợp đồng mượn tài sản với nhà cung cấp, và làm hợp đồng thuê tài sản với khách hàng, hàng tháng bạn phải xuất hoá đơn cho việc cho thuê đó và hạch toán doanh thu như bình thường.

M

maihue2409

Guest
11/4/08
9
0
0
37
Hà Nam
cho mình hỏi với
Bạn sẽ hạch tóan ntn cho hợp lý
mình cũng đang gặp phải vấn đề same same thế
thanks

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
cho mình hỏi với
Bạn sẽ hạch tóan ntn cho hợp lý
mình cũng đang gặp phải vấn đề same same thế
thanks

Phần mượn tài sản thì bạn không phải hạch toán gì cả.
Phần cho thuê thì bạn hoạch toán là:
Nợ TK 111, 112,...
Có 711, 333.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Phần mượn tài sản thì bạn không phải hạch toán gì cả.
Phần cho thuê thì bạn hoạch toán là:
Nợ TK 111, 112,...
Có 711, 333.
Mượn tài sản mà không ghi tăng tài sản thì lấy tài sản đâu để cho thuê, không ghi tăng nợ phải trả thì làm sao thấy trách nhiệm phải trả lại tài sản đã mượn.

D

dactanhang

Sơ cấp
6/3/08
35
0
6
Ha Noi
Theo như mình biết trong công văn số 72/TCT trường hợp cho mượn hàng hóa thì bên cho mượn phải xuất hóa đơn và nộp thuế bình thường. Như vậy lúc này bên cho mượn viết hóa đơn VAT với giá tri như thế nào? (Có phải giá nhập kho của họ không) và bên mình là bên đi mượn có được khấu trừ VAT ko? Vì khi minh xuất trả lại hàng cho đối tác thì cũng phải xuất hóa đơn và nộp thuế.

Quy trình hạch toán như sau:
- Đối với bên cho mượn:
Nợ 1388
Co 156
Co 33311
- Đối với bên đi mượn:
Nợ 156
Nợ 1331
Co 338
- Khi xuất trả hàng thì hạch toán ngược lại. Hiện tại bên mình đã cho khách hàng thuê đc gần 3 tháng rồi nhưng phía đối tác vẫn chưa xuất hóa đơn cho mượn cho bên mình. Vậy nếu bên đối tác xuất muộn hóa đơn cho bên minh thì sau này có bị ảnh hưởng gì ko nhỉ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA