Các báo cáo phải nộp khi mới thành lập DN

• Thread starter nvhathanh
  • Ngày gửi
N

nvhathanh

Guest
18/4/07
7
0
1
Hà Nội
Bên mình là DN mới thành lập tháng 7/2008, nhờ các bạn chỉ giúp các báo cáo phải nộp cơ quan thuế với nhé.
Mình đã nộp TK thuế GTGT tháng 7; Tờ khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài; Nộp thuế thuê nhà thay chủ cho thuê; Đăng ký mua hóa đơn
Bây giờ mình phải nộp thêm những gì? Có phải làm đăng ký thuế TNDN 2008, đăng ký lương,đăng ký khấu hao TSCĐ không? Và còn những gì nữa?
Cty mình có ít nhân viên và chủ yếu là làm theo kiểu cộng tác viên (tức là làm chính ở 1 nơi khác có đóng BHXH,làm thêm ở Công ty này) thì mình không thể nộp BHXH lần nữa. Vậy mình phải xử lý phần đăng ký và trích nộp như thế nào?
Trước đây mình có học kế toán nhưng chưa làm bao giờ nên không có kinh nghiệm. Rất mong các bạn chỉ bảo giúp mình xin cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RedPearl

Guest
18/8/08
12
0
0
TP Không Tên
Bên mình là DN mới thành lập tháng 7/2008, nhờ các bạn chỉ giúp các báo cáo phải nộp cơ quan thuế với nhé.
Mình đã nộp TK thuế GTGT tháng 7; Tờ khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài; Nộp thuế thuê nhà thay chủ cho thuê; Đăng ký mua hóa đơn
Bây giờ mình phải nộp thêm những gì? Có phải làm đăng ký thuế TNDN 2008, đăng ký lương,đăng ký khấu hao TSCĐ không? Và còn những gì nữa?
Cty mình có ít nhân viên và chủ yếu là làm theo kiểu cộng tác viên (tức là làm chính ở 1 nơi khác có đóng BHXH,làm thêm ở Công ty này) thì mình không thể nộp BHXH lần nữa. Vậy mình phải xử lý phần đăng ký và trích nộp như thế nào?
Trước đây mình có học kế toán nhưng chưa làm bao giờ nên không có kinh nghiệm. Rất mong các bạn chỉ bảo giúp mình xin cám ơn nhiều!

DN mới thành lập vậy bạn làm hs đăng kí thuế chưa? mua hóa đơn chưa?! Nếu đã làm xong hết rồi thì ko sao, bạn ko cần phải nộp jì thêm, đến cuối tháng lập tờ khai thuế GTGT, bản kê hh bán ra mua vào và tình hình sd hđ là ok rồi. Chúc bạn làm tốt nhé! Thân!

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Cái quan trọng ở đây là: trường hợp của bạn này có phải đăng ký lương, đăng ký khấu hao TSCĐ không??, .. mình cũng đang thắc mắc

N

nvhathanh

Guest
18/4/07
7
0
1
Hà Nội
Mình đã đăng ký thuế rồi, đăng ký mua hóa đơn rồi (họ hẹn trong tuần này giải quyết), nộp TK thuế GTGT tháng 7 rồi,TK thuế môn bài và đóng thuế môn bài rồi... Bây giờ thắc mắc là còn phải nộp những báo cáo, tờ khai gì nữa (mấy thứ hay quy định nộp vào đầu năm ý ạ).

R

RedPearl

Guest
18/8/08
12
0
0
TP Không Tên
Mình đã đăng ký thuế rồi, đăng ký mua hóa đơn rồi (họ hẹn trong tuần này giải quyết), nộp TK thuế GTGT tháng 7 rồi,TK thuế môn bài và đóng thuế môn bài rồi... Bây giờ thắc mắc là còn phải nộp những báo cáo, tờ khai gì nữa (mấy thứ hay quy định nộp vào đầu năm ý ạ).

Nếu vậy là ok rồi đó bạn, yên tâm nhé! phần đăng kí lương thì ko cần còn phương pháp khấu hao TSCĐ thì nó nằm trong tờ đăng kí hình thức kt và sd hđ (tờ đk này nằm trong bộ hs đăng kí thuế rùi)

H

handsome555cc

Sơ cấp
19/8/08
8
0
0
Hà Nội
Chào Ha Thanh. Như vậy bạn đã hoàn thành thủ tục với bên thuế rồi. Nếu Công ty bạn chưa đóng bảo hiểm cho NV thì bạn không phải làm thủ tục gì thêm cả. Chỉ cần hàng tháng nộp tờ khai đầy đủ. Giống như Đậu Đỏ trả lời vậy. Một doanh nghiệp mới thành lập, có đầy đủ Giấy ĐKKD, mã số thuế, đã nộp thuế môn bài (hạn nộp MB thường vào ngày cuối cùng của tháng mà DN thành lập và ngày cuối cùng của tháng 1 năm sau đối với DN đang hđ).

H

handsome555cc

Sơ cấp
19/8/08
8
0
0
Hà Nội
Ah, cho mình nói thêm, bạn mới làm kế toán thì việc tìm hiểu, đi sâu vào chuyên ngành cực kỳ quan trọng. Bởi vậy mình nghĩ ấy cần vào diễn đàn này nhiều hơn để có thêm những kiến thức bổ ích từ đây hè!!

N

nvhathanh

Guest
18/4/07
7
0
1
Hà Nội
Cám ơn mọi người, mình sẽ siêng năng vào đây để học hỏi các tiền bối.
Mình cũng định học thêm một khóa về kế toán để cập nhật lại, bỏ bẵng đi 6-7 năm kiến thức rơi rụng hết rồi mà nhiều quá trời các quy định mới.
Mình vẫn muốn hỏi là trường hợp Cty mình sẽ không nộp BHXH cho nhân viên (do mọi người đang đóng chỗ khác hết rồi) thì mình sẽ phải xử lý thế nào để không phạm luật (vẫn trả lương nhưng không trích nộp BHXH)
Và thêm một vấn đề nữa là vốn thực góp nhỏ hơn vốn điều lệ thì phải hạch toán thế nào?
Phiền mọi người trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

Ah, nếu mình muốn đăng ký một khóa bổ túc lại kiến thức kế toán thì có trung tâm nào uy tín không (Hà Nội)? Trước đây mình học ĐH TCKT rồi nhưng ra trường không theo nghề kế toán

N

nguyen chi hung

Guest
Chao dien dan!
Cty minh moi thanh lap va duoc cap ma so thue ngay 17 thang 04 nam 2009. Cho minh hoi ho so ban dau minh phai nop cho thue gom nhung gi, va nhung bao cáo nao minh phai nop?minh khong ro lam vi vay rat mong dien dan giup do minh voi.
Cam on rat nhieu
Email cua minh la:kimanh@business.com.vn.

F

flower8x

Guest
20/5/09
5
0
0
Ha Noi
Chao dien dan!
Cty minh moi thanh lap va duoc cap ma so thue ngay 17 thang 04 nam 2009. Cho minh hoi ho so ban dau minh phai nop cho thue gom nhung gi, va nhung bao cáo nao minh phai nop?minh khong ro lam vi vay rat mong dien dan giup do minh voi.
Cam on rat nhieu
Email cua minh la:kimanh@business.com.vn.

Chào bạn
Công ty bạn đã nộp TK thuế môn bài và nộp thuế môn bài chưa vậy. Nếu chưa thì bạn hãy đi nộp càng sớm càng tốt đi (ko là bị phạt đó, quá hạn rùi). Thứ hai là bạn nộp TK thuế GTGT thang 4 (hạn cuối là 20 hàng tháng đó). Neeus công ty bạn chưa nộp hồ sơ đăng ký thuế và mua hoá đơn thì bạn nộp cái đó nữa là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA