hạch toán tỷ giá hàng NK

• Thread starter xman
  • Ngày gửi
X

xman

Sơ cấp
19/6/08
23
0
0
47
HN
Cả nhà cho e hỏi chút xíu.cty e có hàng nhập khẩu, nhưng thường thì e phải thanh toán trước rồi hàng mới về, tất nhiên là lúc e thanh toán thì tỷ giá khác, đến lúc hàng về làm thủ tục TKHQ thì họ lại áp tỷ giá khác để tính thuế NK & thuế GTGT hàng nhập khẩu, nhưng lúc làm phiếu nhập kho thì e vẫn lấy theo tỷ giá mà e đã thanh toán qua NH, để không phải làm bút toán chênh lệch, vì e nghĩ nếu có TKHQ trước mà thanh toán sau thì e mới làm bút toán chênh lệch như thế có đúng k? nếu không thì ai có kinh nghiệm về khoản này chỉ giúp e với nhé.Cảm ơn cả nhà.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngochung

Guest
Đối với hàng nhập khẩu, giá nhập kho là giá lúc hàng về, tức là ngày thông quan của Hải Quan, Bạn sẽ lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng ngày hôm đó đúng theo thông tư quy định.
Trong trường hợp của Cty bạn, bạn sẽ hạch tóan tỷ giá đúng thời điểm Cty bạn thanh tóan, khi nao hàng về bạn sẽ nhập vào thì thời điểm đó sẽ có bút tóan chênh lệch tỷ giá, nhất là thời điểm biến động tỷ giá như hiện nay, việc hạch tóan như thế mới đúng theo quy định kế tóan.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà cho e hỏi chút xíu.cty e có hàng nhập khẩu, nhưng thường thì e phải thanh toán trước rồi hàng mới về, tất nhiên là lúc e thanh toán thì tỷ giá khác, đến lúc hàng về làm thủ tục TKHQ thì họ lại áp tỷ giá khác để tính thuế NK & thuế GTGT hàng nhập khẩu, nhưng lúc làm phiếu nhập kho thì e vẫn lấy theo tỷ giá mà e đã thanh toán qua NH, để không phải làm bút toán chênh lệch, vì e nghĩ nếu có TKHQ trước mà thanh toán sau thì e mới làm bút toán chênh lệch như thế có đúng k? nếu không thì ai có kinh nghiệm về khoản này chỉ giúp e với nhé.Cảm ơn cả nhà.:wall:
Về tỷ giá hạch toán hàng nhập kho thì bạn nhập và hạch toán theo tờ khai hải quan nhé, việc theo dõi công nợ thanh toán với khách hàng thì hạch toán theo tỷ giá tại thời điểm thanh toán, chênh lệch giữa tỷ giá trên tờ khai hải quan với tỷ giá lúc thanh toán công nợ với khách hàng hạch toán vào TK 413 nhé bạn, không hạch toán tùy tiện như bạn nhé!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Về tỷ giá hạch toán hàng nhập kho thì bạn nhập và hạch toán theo tờ khai hải quan nhé, việc theo dõi công nợ thanh toán với khách hàng thì hạch toán theo tỷ giá tại thời điểm thanh toán, chênh lệch giữa tỷ giá trên tờ khai hải quan với tỷ giá lúc thanh toán công nợ với khách hàng hạch toán vào TK 413 nhé bạn, không hạch toán tùy tiện như bạn nhé!

Sao lại hạch toán 413 vậy Trường. Chênhlệch tỷ giá trong kỳ cho vào 515 hoặc 635 chứ.

S

SonDai

Guest
các bạn cho mình xin lỗi nhưng gấp quá mà mình không biết tạo chủ đề mới nên vào đây luôn
Mình có vấn đề này cần giải quyết gấp ngày mai cục thuế mời mình lên giải trình về việc không xuất hoá đơn bán lẻ.
công ty mình là đại lý cho mobifone cty mình lấy thẻ cào, sim số rồi bán
mà thực sự công ty mình không có bán lẻ, chỉ bán cho các đại lý thôi nhưng cục thuế đòi khi bán cho các đại lý phải có hợp đồng nhưng mình chỉ bán đứt luôn có nghĩa là đuợc giá bán luôn chứ không có hợp đồng, vậy công ty mình có bị sao không? các bạn giúp mìnhh với

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
các bạn cho mình xin lỗi nhưng gấp quá mà mình không biết tạo chủ đề mới nên vào đây luôn
Mình có vấn đề này cần giải quyết gấp ngày mai cục thuế mời mình lên giải trình về việc không xuất hoá đơn bán lẻ.
công ty mình là đại lý cho mobifone cty mình lấy thẻ cào, sim số rồi bán
mà thực sự công ty mình không có bán lẻ, chỉ bán cho các đại lý thôi nhưng cục thuế đòi khi bán cho các đại lý phải có hợp đồng nhưng mình chỉ bán đứt luôn có nghĩa là đuợc giá bán luôn chứ không có hợp đồng, vậy công ty mình có bị sao không? các bạn giúp mìnhh với
Vậy bạn nói với họ là chúng tôi có làm hợp đồng nhưng là ...Hợp đồng miệng.
Bạn lôi ra cho họ xem trong Luật Thương mại số 36/2005/QH11 , ngày 14 tháng 06 năm 2005 có khúc này:
Điều 24. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
Cái này luật cho phép mà, miễn là bên bạn thực bán và thực hiện chế độ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật thì chẳng có gì phải lo lắng cả.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA