Thuế GTGT của doanh thu xuất dùng nội bộ?

• Thread starter NPT
  • Ngày gửi
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Khi xuất dùng nội bộ thì phải xuất hoá đơn có thuế GTGT đầu ra như bán hàng hoá bình thường.Nếu đi mua ở ngoài về dùng thì không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hàng hoá này.Như vậy doanh nghiệp không nên xuất dùng nội bộ mà nên đi mua ở ngoài về dùng thì được 1 phần thuế GTGT.
Nói như vậy có đúng không các bác, các bác có ý kiến nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Còn tùy là hàng hóa đó dn có thể tự sản xuất ra hay là phải mua từ bên ngoài về

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Còn tùy là hàng hóa đó dn có thể tự sản xuất ra hay là phải mua từ bên ngoài về
Có cả hai trường hợp đấy bác Vũ rà.

NPT nói:
Khi xuất dùng nội bộ thì phải xuất hoá đơn có thuế GTGT đầu ra như bán hàng hoá bình thường.
Thằng này phát sinh thuế đầu ra.

NPT nói:
Nếu đi mua ở ngoài về dùng thì không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hàng hoá này.
Thằng này đã không phát sinh đầu ra mà còn có khi được mớ đầu vào ấy chứ.

Tóm lại là: DN hàng hóa DN tự SX được, nhưng không xuất nội bộ mà mua từ bên ngoài về để ngắm => thế được không nhỉ?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mấy bác này lẩm cẩm roài
Phân tích lại mấy câu bác NPT viết xem nào???:wall::wall::wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Khi xuất dùng nội bộ:
1/ Nợ 632/156
2/ Nợ 642.../512,3331
Nếu mua về không nhập kho đưa thẳng vào chi phí:
1/ Nợ 642,133/111,112 ==> không phát sinh 3331 có phải lợi cho doanh nghiệp 62%?
Tóm lại là: DN hàng hóa DN tự SX được, nhưng không xuất nội bộ mà mua từ bên ngoài về để ngắm => thế được không nhỉ?
Ông chẳng hiểu vấn đề tôi nói gì cả.
Tôi VD ông xem nhé.
Tôi kinh doanh xăng dầu và có sử dụng 10 chiếc xe để vận chuyển,thay vì tôi xuất kho để cho 10 chiếc xe này sử dụng nhưng tôi lại đi mua ở ngoài ==> được khấu trừ đầu vào mà không phát sinh TK 3331, có phải là đi mua lợi hơn xuất dùng nội bộ không?
Tóm lại: Theo thông tư 30/2008/TT-BTC xuất dùng nội bộ viết hoá đơn tính thuế GTGT như bán hàng hoá là bất hợp lý.
Vì: khi bán hàng cho khách hàng tôi thu được tiền thuế GTGT và cũng đúng với bản chất của thuế GTGT là người tiêu dùng cuối cùng phải nộp.
Khi bán hàng nội bộ người dùng cuối cùng cũng là tôi,có thu tiền thuế đâu mà nộp.
Các bác có thắc mắc gì không ạ!!!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bác Thiện nói lúc đầu em nghĩ bác nói vui đấy chứ hóa ra bác hiểu thế thật à!
Hóa đơn xuất dùng nội bộ viết ra để ghi nhận doanh thu thì khi kê khai chi phí doanh nghiệp đc khấu trừ món thuế đó chứ!
DN xuất 10 xe máy đưa vào sử dụng thì lấy cái Hđơn đó đưa vào trong chi phí và đồng thời thuế của nó vẫn đc khấu trừ mà. Chẳng qua là tốn một tờ hóa đơn mà thui!
Kính bác xem lại cho em cái !

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Hóa đơn xuất dùng nội bộ viết ra để ghi nhận doanh thu thì khi kê khai chi phí doanh nghiệp đc khấu trừ món thuế đó chứ!
DN xuất 10 xe máy đưa vào sử dụng thì lấy cái Hđơn đó đưa vào trong chi phí và đồng thời thuế của nó vẫn đc khấu trừ mà. Chẳng qua là tốn một tờ hóa đơn mà thui!

Sao lại tốn một tờ hoá đơn nhỉ? ùh mà cũng đúng tốn một tờ hoá đơn
Và khi xuất hoá đơn thì phải nộp món thuế đó chứ
còn khi mua về đem vào dùng luôn thì được khấu trừ mà không phải nộp món thuế đó chứ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Ơ hay, suy nghĩ kỷ lại đi.Tường hợp nào cũng được khấu trừ cả, nhưng dùng nội bộ thì phát sinh 3331, mua về dùng không phát sih 3331.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Khi xuất dùng nội bộ thì phải xuất hoá đơn có thuế GTGT đầu ra như bán hàng hoá bình thường.Nếu đi mua ở ngoài về dùng thì không phát sinh thuế GTGT đầu ra của hàng hoá này.Như vậy doanh nghiệp không nên xuất dùng nội bộ mà nên đi mua ở ngoài về dùng thì được 1 phần thuế GTGT.
Nói như vậy có đúng không các bác, các bác có ý kiến nhé!

anh NPT nói nếu ko xuất dùng nội bộ thì mặt hàng đó ko có VAT đầu ra là sao em ko hiểu...ko lẻ DN chỉ sản xuất mặt hàng đó cho dùng nội bộ thôi sao?
xét về mặt thuế thì nếu mình xuất cho mình thì phần thuế đó mình cũng được khấu trừ lại.
xét về mặt tiêu dùng thì hàng hóa mình làm cho mình xài tất nhiên phải chất lượng hơn chứ đúng không.
xét về mặt chi phí thì mình muốn đưa giá bán bao nhiêu thì đưa, cái này có lợi cho việc tính chi phí na` :048:
=> cái kết luận của em là xuất dùng nội bộ là tốt nhất, mua ngoài chi....
-----mà em vẩn thắc mắc cái vế đó của NPT ( cái chỗ bôi đỏ ấy)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bác Thiện không chịu tìm đọc văn bản, post bài này lên đây để anh em tìm đọc văn bản hộ nhé! Em tìm thấy rùi bác trả công cho em đê!!!!!!!!!!!!!
Theo thông tư 32
Tiết C.6 điểm 1.2 mục III phần B
c.6- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Điểm 5.4 mục 4 phần B
5.4a – Tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sxkd thì không phải tính thuế GTGT đầu ra.

Kính bác! Bác xem kỹ lại cho em nhờ! Em tưởng bác post lên vui ai ngờ thành thật!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
1. * Theo quy định mới tại Thông tư 30/2008/TT-BTC: Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Tức là không cần biết tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT hay là không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì đều phải nộp thuế GTGT đầu ra.

* Theo quy định cũ tại Thông tư 128/2003/TT-BTC và Thông tư 32/2007/TT-BTC:

- Nếu hàng hoá, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì không phải nộp thuế GTGT đầu ra.

- Nếu hàng hoá, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì có phải nộp thuế GTGT đầu ra.

==> Đây là sự khác biệt giữa quy định mới và quy định cũ.

2. Nếu DN cần có hàng hóa, dịch vụ để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì việc DN lấy hàng hóa, dịch vụ của mình ra sử dụng thì sẽ bất lợi hơn là việc DN mua hàng hóa, dịch vụ từ bên ngoài để sử dụng vì phải nộp thêm thuế GTGT đầu ra - giống như quan điểm và ví dụ mà anh Thiện đã nêu.

Còn nếu DN cần có hàng hóa, dịch vụ để tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì việc DN lấy hàng hóa, dịch vụ của mình ra sử dụng hay là việc DN mua hàng hóa, dịch vụ từ bên ngoài để sử dụng thì như nhau, chả có lợi hay hại gì cả vì đều không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

==> Quy định mới sẽ bất hợp lý hơn quy định cũ nếu DN biết cách lách.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bong05 nói:
Theo thông tư 32
Tiết C.6 điểm 1.2 mục III phần B
c.6- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Thì vẫn kê khai, khấu trừ ngay từ lúc mua vào đó chị. Nhưng chỉ được kê khai, khấu trừ có 1 lần lúc này thôi.

Bong05 nói:
Theo thông tư 32
Điểm 5.4 mục 4 phần B
5.4a – Tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sxkd thì không phải tính thuế GTGT đầu ra.
Quy định này tại Thông tư 32/2007/TT-BTC đã bị sửa đổi, bổ sung tại Điểm 6 Thông tư 30/2008/TT-BTC rồi chị ơi!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Vui nhỉ, tưởng bác NPT đùa hóa ra thật, nếu bác xuất dầu DO cho những xe bồn để hoạt động vận chuyển thì trường hợp này giống y chang như chỗ em như sau:

TH1: Mình là đại lý thẻ cào MobiFone, mua thẻ vào để phân phối lại, trong đó hàng tháng có xuất dùng 1 số cho chính nội bộ đơn vị mình.

TH2: Mình là DN nhỏ bán máy tính, mua máy tính, máy in và linh kiện máy tính về bán lại cho người khác, trong đó có 1 số mình xuất dùng (ví dụ: máy tính, máy in, usb, mực máy in...)

Em đề xuất làm như sau:

Đối với TH1: Để đơn giản vấn đề, hàng tháng khi mua hàng hóa đầu vào em không hạch toán hết 100% giá trị hàng mua vào 156 mà em chỉ hạch toán 1 phần, phần nào để dùng (sẽ dùng, được phép dùng) thì em hạch toán vào 642 (142, 242) như vậy không phải xuất hóa đơn bán ra, thuế đầu vào vẫn được khấu trừ toàn bộ.

Đối với TH2: Hàng mua về đã vào 156 trong các tháng trước hết rồi (đã báo cáo thuế GTGT rồi), bây giờ (kỳ tính thuế sau) mới xuất dùng (ví dụ hàng ế không bán được thì mình đành sử dụng vậy) thì em vẫn xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ. Liên 3 em báo cáo trên 01-1/GTGT (thuế GTGT phải nộp), liên 2 em báo cáo trên 01-2/GTGT (thuế GTGT được khấu trừ). thuế GTGT trong tháng sẽ bù trừ lẫn nhau trên chính tờ hóa đơn đó. Vậy là khoản thuế GTGT đầu vào được khấu trừ em đã kê khai từ kỳ tính thuế trước kia vẫn nguyên vẹn, không hao đồng nào.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình lấy đúng y cái VD của anh Thiện để diễn giải nhé!

Công ty mình kinh doanh xăng, có 10 cái xe để vận chuyển cho việc kinh doanh mặt hàng này.

* Hôm qua, hàng nhập vào trong kho của mình để bán là 1.000 lít xăng. Tuy nhiên, thực tế thì mình chỉ bán ra 900 lít thôi, còn 100 lít để nuôi 10 cái xe vận chuyển kia. Tức là mình đã bán ra cho bà con 900 lít và trót tiêu dùng nội bộ 100 lít.

1000 lít này khi mua về mình đều được khấu trừ thuế GTGT đầu vào vì sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa chịu thuế GTGT mà. Khi mình bán ra 900 lít thì mình phải nộp thuế GTGT cho 900 lít này và đồng thời khi mình đem đổ xăng vào mấy cái xe thì mình phải xuất hóa đơn đầu ra và nộp thuế GTGT cho 100 lít còn lại vì ai bảo đã tiêu dùng nội bộ cơ. Như vậy là mình được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của 1.000 lít nhưng cũng phải nộp thuế GTGT đầu ra của 1.000 lít.

* Hôm nay, mình khôn hơn vì đọc được bài của anh Thiện. Mình chỉ nhập kho 900 lít xăng thôi và bán hết sạch chúng rồi, còn lại 100 lít mình không nhập kho mà hạch toán thẳng vào chi phí bán hàng. Như vậy, mình được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của cả 1.000 lít xăng, nhưng mình chỉ phải nộp thuế GTGT đầu ra của 900 lít xăng mình bán ra ngoài cho bà con thôi.

Vậy bạn đã thấy được cái lợi chưa?

anh NPT nói nếu ko xuất dùng nội bộ thì mặt hàng đó ko có VAT đầu ra là sao em ko hiểu...ko lẻ DN chỉ sản xuất mặt hàng đó cho dùng nội bộ thôi sao?
xét về mặt thuế thì nếu mình xuất cho mình thì phần thuế đó mình cũng được khấu trừ lại.
xét về mặt tiêu dùng thì hàng hóa mình làm cho mình xài tất nhiên phải chất lượng hơn chứ đúng không.
xét về mặt chi phí thì mình muốn đưa giá bán bao nhiêu thì đưa, cái này có lợi cho việc tính chi phí na`
=> cái kết luận của em là xuất dùng nội bộ là tốt nhất, mua ngoài chi....
-----mà em vẩn thắc mắc cái vế đó của NPT ( cái chỗ bôi đỏ ấy)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Trích TT30
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Phần này theo TA là phải viết hóa đơn bán ra đúng ko?
Thế hóa đơn viết bán ra xong để đâu? Để lưu tại cuống hóa đơn à??? Sẽ không phải mà hóa đơn bán ra này sẽ được kẹp vào bộ chứng từ xuất kho hay bộ phận thanh toán và đến kỳ kê khai thuế sẽ kê khai thuế cho chứng từ này. Hóa đơn viết xuất dùng cho doanh nghiệp đồng thời bị tính vào doanh thu của DN và đồng thời là chứng từ hợp lý hợp lệ để tính chi phí cho doanh nghiệp. Cớ sao nó không được khấu trừ thuế mua vào!
Các bác cứ thử tìm xem chỗ nào ghi không cho khấu trừ đầu vào của hóa đơn này đấy!
Hóa đơn viết bán ra cho tiêu dùng nội bộ này tôi khẳng định nó là một hóa đơn đầu vào của doanh nhiệp và đc khấu trừ thuế GTGT mua vào:
Khi đó sẽ phát sinh ra trường hợp Vừa kê khai thuế bán ra 333 và vừa đc khấu trừ tại TK 133. Các bác hãy giải thích lý do vì sao ko đc khấu trừ đi? Nó chỉ khác mỗi cái là đơn vị cung cấp dịch vụ mua vào là chủ thể của doanh nghiệp mà thui!:036:

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Trích TT30

Phần này theo TA là phải viết hóa đơn bán ra đúng ko?
Thế hóa đơn viết bán ra xong để đâu? Để lưu tại cuống hóa đơn à??? Sẽ không phải mà hóa đơn bán ra này sẽ được kẹp vào bộ chứng từ xuất kho hay bộ phận thanh toán và đến kỳ kê khai thuế sẽ kê khai thuế cho chứng từ này. Hóa đơn viết xuất dùng cho doanh nghiệp đồng thời bị tính vào doanh thu của DN và đồng thời là chứng từ hợp lý hợp lệ để tính chi phí cho doanh nghiệp. Cớ sao nó không được khấu trừ thuế mua vào!
Các bác cứ thử tìm xem chỗ nào ghi không cho khấu trừ đầu vào của hóa đơn này đấy!
Hóa đơn viết bán ra cho tiêu dùng nội bộ này tôi khẳng định nó là một hóa đơn đầu vào của doanh nhiệp và đc khấu trừ thuế GTGT mua vào:
Khi đó sẽ phát sinh ra trường hợp Vừa kê khai thuế bán ra 333 và vừa đc khấu trừ tại TK 133. Các bác hãy giải thích lý do vì sao ko đc khấu trừ đi? Nó chỉ khác mỗi cái là đơn vị cung cấp dịch vụ mua vào là chủ thể của doanh nghiệp mà thui!:036:
Ùh thì bạn nói nghe có vẻ hợp lý vấn đề là hàng hoá dịch vụ mua vào là chủ thể của DN:
Nhưng TT 30 chỉ quy định mỗi cái bán ra thôi bạn ạ. Tôi chẳng tìm thấy quy định 1 tờ hoá đơn được kê cả đầu vào lẫn đầu ra. Một lượng hàng hoá mua vào nào đó thì chỉ được kê vào một lần về lượng và được khấu trừ thuế một lần thôi chứ. Chả thấy quy định đâu như bạn nói cả. Nếu có thể bạn cho ý kiến thêm..

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ý của lão Vũ và bong05 là : Khi xuất dùng nội bộ vừa phát sinh thuế đầu ra và vừa phát sinh thuế đầu vào 1 lần nữa?
Nợ 642,133/ 512,3331
có nghĩ là 1 sản phẩm hàng hoá này được khấu trừ 2 lần???

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Ùh thì bạn nói nghe có vẻ hợp lý vấn đề là hàng hoá dịch vụ mua vào là chủ thể của DN:
Nhưng TT 30 chỉ quy định mỗi cái bán ra thôi bạn ạ. Tôi chẳng tìm thấy quy định 1 tờ hoá đơn được kê cả đầu vào lẫn đầu ra. Một lượng hàng hoá mua vào nào đó thì chỉ được kê vào một lần về lượng và được khấu trừ thuế một lần thôi chứ. Chả thấy quy định đâu như bạn nói cả. Nếu có thể bạn cho ý kiến thêm..
Thế hóa đơn bạn bán ra bạn giữ lại DN hay bạn giao cho đơn vị mua hàng! Bạn giải thíc chỗ này coi!
Nó chỉ khác mỗi cái là đơn vị cung cấp dịch vụ mua vào là chủ thể của doanh nghiệp mà thui

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Ý của lão Vũ và bong05 là : Khi xuất dùng nội bộ vừa phát sinh thuế đầu ra và vừa phát sinh thuế đầu vào 1 lần nữa?
Nợ 642,133/ 512,3331
có nghĩ là 1 sản phẩm hàng hoá này được khấu trừ 2 lần???
Khấu trừ hai lần và bị nộp một lần khi kê doanh thu! Chốt lại vẫn là chỉ có khấu trừ 1 lần bác Thiện à!

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Thế hóa đơn bạn bán ra bạn giữ lại DN hay bạn giao cho đơn vị mua hàng! Bạn giải thíc chỗ này coi!

Ùh thế thì tôi tạm giải thích cho bạn vậy:
Trích TT30
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng chính vì quy định này nên chỉ kê khai đầu ra thôi bạn ạ
Tất nhiên bạn phải giữ lại làm chi phí rồi vì đây là hoá đơn xuất dùng nội bộ mà (Có ai đâu mà giao hả bạn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA