Hướng dẫn bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22
11,130 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của dlongkt
    Địa chỉ
    hoi an
    Post Thanks / Like
    dlongkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hướng dẫn bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán

Theo Thông tư liên tịch số 13/2005/TTLT-BXD-BLĐTBXH ngày 07/02/2005 có hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục, bổ nhiệm kế toán trưởng, phụ trách kế toán....
    Tại khoản b, mục 1, phần III(đối với công ty cổ phần) thì thực hiện theo điểm e, khoản 2, điều 80 của Luật doanh nghiệp.
    Nhung tôi đọc 2 luật doanh nhiệp năm 2003 và 2005 vẫn không thấy điều 80 nói về kế toán.
    Công ty chung tôi có nhân viên kế toán nhưng chưa đủ điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng, chỉ cần phụ trách kế toán thôi.
    Có ai biết quy định nào cách nào chỉ giúp tôi với.
    Xin cam ơn !!!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Ocean 13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mời bạn đọc Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 và nghị định 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004 có quy định rõ ràng về việc này đấy.

4. (_ __') Hình đại diện của kunkun
    Địa chỉ
    Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    kunkun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    tin vắn cho bạn này : doanh nghiệp mới thành lập thì chưa cần bổ nhiệm chức danh kế toán trưởng, chì cần bổ nhiệm 1 chức danh kế toán viên là ok..còn sau 1 năm thành lập thì bắt buộc phải có chức danh kế toán trưởng.
    còn chi tiết thì theo như user OCEAN nói đấy...

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của haithu
    Địa chỉ
    đâu cũng là nhà
    Post Thanks / Like
    haithu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kunkun Xem bài
    tin vắn cho bạn này : doanh nghiệp mới thành lập thì chưa cần bổ nhiệm chức danh kế toán trưởng, chì cần bổ nhiệm 1 chức danh kế toán viên là ok..còn sau 1 năm thành lập thì bắt buộc phải có chức danh kế toán trưởng.
    còn chi tiết thì theo như user OCEAN nói đấy...
    Bạn lại nhầm rồi, nếu cty mới thành lập mà bạn không bổ nhiệm kế toán trưởng thì làm sao đủ thủ tục pháp lý ban đầu. Khi mà không đủ thủ tục pháp lý thì làm sao mua hóa đơn GTGT hả bạn.
    Mình có làm thủ tục cho một số cty khi mới thành lập (cả cty CP, lẫn cty TNHH). Khi thuế xuống kiểm tra để xác minh địa chỉ rồi mới bán hóa đơn, họ đều đòi hỏi phải có các quyết định bổ nhiệm giám đốc, bổ nhiệm kế toán trưởng, ...
    Về vấn đề này bạn nên coi lại nha.
    Thêm bạn bớt thù

6. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Ocean 13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haithu Xem bài
    Bạn lại nhầm rồi, nếu cty mới thành lập mà bạn không bổ nhiệm kế toán trưởng thì làm sao đủ thủ tục pháp lý ban đầu. Khi mà không đủ thủ tục pháp lý thì làm sao mua hóa đơn GTGT hả bạn.
    Mình có làm thủ tục cho một số cty khi mới thành lập (cả cty CP, lẫn cty TNHH). Khi thuế xuống kiểm tra để xác minh địa chỉ rồi mới bán hóa đơn, họ đều đòi hỏi phải có các quyết định bổ nhiệm giám đốc, bổ nhiệm kế toán trưởng, ...
    Luật đã ban thì cứ theo luật mà làm, trong 1 năm đầu không bắt buộc phải bổ nhiệm KTT mà chỉ cần có QĐ bổ nhiệm người phụ trách kế toán là ko phạm luật.

7. (_ __') Hình đại diện của kunkun
    Địa chỉ
    Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    ai nói không đủ thủ tục pháp lý hả bạn... cả năm nay em cầm có 2 cái quyết định bổ nhiệm giám đốc và quyết định bổ nhiệm kế toán viên thui à..mà vẫn đi mua hóa đơn phà phà cho 3 công ty TNHH mới thành lập đấy...chẳng ai yêu cầu bổ nhiệm kế toán trưởng cả...
    còn việc thuế xuống kiểm tra thì họ sẽ chụp 2 cái hình nè : 1 cái là khung cảnh văn phòng có bàn ghế là ok rồi, 1 cái là chụp cái bảng hiệu công ty...ok
    1 tuần sau em lên cục thuế cầm theo 1 cái hóa đơn VAT đầu vào để chứng minh mình bắt đầu phát sinh hoạt động kinh doanh và 2 ngày sau lên nhận quyết định mua hóa đơn nhá.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của haithu
    Địa chỉ
    đâu cũng là nhà
    Post Thanks / Like
    haithu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    chỗ mấy cty mình làm họ đều bắt mình phải có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng đấy các bạn ạ, khi họ xuống kiểm tra không có họ bắt làm lại khi nào có mang nộp cho họ thì họ mới làm biên bản và cho mua hóa đơn. Mình không biết các bạn ở đâu nhưng chỗ mình là bắt buộc phải có đấy.
    Thêm bạn bớt thù

9. (_ __') Hình đại diện của kunkun
    Địa chỉ
    Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    chỗ mấy cty mình làm họ đều bắt mình phải có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng đấy các bạn ạ, khi họ xuống kiểm tra không có họ bắt làm lại khi nào có mang nộp cho họ thì họ mới làm biên bản và cho mua hóa đơn. Mình không biết các bạn ở đâu nhưng chỗ mình là bắt buộc phải có đấy.
    oh`..thế bạn đang ở đâu thế, công ty bạn làm thành lập lâu chưa hay mới thành lập, mới thành lập mà dám bắt mình nộp bổ nhiệm KTT ak'...mí anh thuế đó muốn cái gì đây nhỉ ????

10. Cháu ngoan Bác Hồ Hình đại diện của minhdhvl
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    minhdhvl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    muốn thứ mà k nói ra ái cũng biết đấy.hehe
    Sau mỗi ngày đẫy việc
    Chúc em tôi giấc lành
    Anh vô cùng sung sướng
    Nếu em mơ thấy anh

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của littletrang
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    littletrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    04-03-2009, 09:15 #10
    Hi mọi người,
    Em từng làm hồ sơ khai thuế ban đầu và đi mua hoá đơn cho rất nhiều cty mới thành lập (em làm cho cty dịch vụ kế toán) nhưng đâu thấy bên thuế bắt bẻ chuyện bổ nhiệm kế toán trưởng hay kế toán đâu. Em đang ở TP. HCM. Chi cục thuế Gò Vấp nổi tiếng có mấy bác thuế khó chịu nhưng có bắt bẻ chuyện bổ nhiệm này đâu chứ!!!!!!