TSCĐ mua về ko có hóa đơn vẫn trích khấu hao??

• Thread starter suncat
  • Ngày gửi
S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi với: cty mình năm ngoái có mua lại một lô máy móc nhưng ko có hóa đơn. Theo nguyên tắc thì ko có hóa đơn ko đc trích khấu hao nhưng kế toán vẫn cứ trích khấu hao như bình thường. Vậy mình phải làm để điều chỉnh đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Để được trích khấu hao , bạn nên mang hợp đồng mua máy đến chi cục thuế xin mua hóa đơn lẽ . Đây là điều khó khi TS đã được thanh tóan xong ( bây giờ phải bỏ tiền ra để nộp thuế cho bên bán ), bạn phải giải trình với xếp lý do phải mua hóa đơn do hợp đồng không chặt chẻ , nếu không mua sẽ không được đưa vào TS để tính khấu hao.

Thân.

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Để được trích khấu hao , bạn nên mang hợp đồng mua máy đến chi cục thuế xin mua hóa đơn lẽ . Đây là điều khó khi TS đã được thanh tóan xong ( bây giờ phải bỏ tiền ra để nộp thuế cho bên bán ), bạn phải giải trình với xếp lý do phải mua hóa đơn do hợp đồng không chặt chẻ , nếu không mua sẽ không được đưa vào TS để tính khấu hao.

Thân.

Nhưng theo mình được biết thì nếu muốn mua hóa đơn lẻ thì bên bán phải làm thủ tục để mua chứ cty mình làm sao mua đc. Mà bây h thì lâu quá rồi, không thể liên lạc với người bán nữa.
Hay là mình làm lại sổ sách đc ko? thay đổi cả BCTC của mấy năm thì cũng phiền quá nhỉ?! :018:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA