Nhầm lẫn giữa 156 và 151!

• Thread starter suncat
  • Ngày gửi
S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi với: công ty mình hoạt động bên ngành quảng cáo nên ko có hàng về nhập kho. Đúng ra hàng hóa chỉ hạch toán qua TK 151 thui. Nhưng năm ngoái kế toán bên mình lại chỉ hạch toán vào TK 156, sang năm nay vẫn còn số dư nợ trên 156. Mình nên điều chỉnh thế nào để hạch toán cho đúng? (nghĩa là chỉ sử dụng TK 151 thôi ấy). Cám ơn các bạn nhiều ha :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi với: công ty mình hoạt động bên ngành quảng cáo nên ko có hàng về nhập kho. Đúng ra hàng hóa chỉ hạch toán qua TK 151 thui. Nhưng năm ngoái kế toán bên mình lại chỉ hạch toán vào TK 156, sang năm nay vẫn còn số dư nợ trên 156. Mình nên điều chỉnh thế nào để hạch toán cho đúng? (nghĩa là chỉ sử dụng TK 151 thôi ấy). Cám ơn các bạn nhiều ha :)
Có 2 cách: 1 là bạn làm bút toán điều chỉnh từ 156 sang 151, nhưng cách này hợp lý về số liệu nhưng ko hợp lý về luật.
Còn cách thu2 là bạn làm lại sổ và làm lại BCTC sau đó nộp lại.
như vậy luôn luôn đúng
Chúc thành công!

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Nhưng mà sao bạn làm bên QC mà lại dùng 151, mình cũng làm QC (dịch vụ), khi mua đầu vào (giống như nhôm Alu hay Hiflex... thì mình nhập vào 152 luôn. Có gì thì xin chỉ giáo với nhé. Nếu bạn nào có kinh nghiệm thì xin giúp đỡ thêm! Thank all!

T

thuy2208

Guest
22/8/08
42
0
6
40
hà nội
Nhưng mà sao bạn làm bên QC mà lại dùng 151, mình cũng làm QC (dịch vụ), khi mua đầu vào (giống như nhôm Alu hay Hiflex... thì mình nhập vào 152 luôn. Có gì thì xin chỉ giáo với nhé. Nếu bạn nào có kinh nghiệm thì xin giúp đỡ thêm! Thank all!

đung vậy mình cũng làm bên quảng cáo và mình cũng thấy lạ, tại sao lại hạch toán vào 151 nhỉ? mình cũng như bạn hạch toán thẳng vaò TK 152luôn:two:

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Cám ơn bạn xuan84 nhé, để mình xem lại cách thứ 2 của bạn.

@cobanbonmat và thuy2208: bên mình làm quảng cáo nhưng về mảng đăng tin quảng cáo trên các báo giấy hoặc báo điện tử ấy. Nghĩa là mình nhận thông tin cần đăng của khách hàng sau đó trao đổi với bên báo để họ đăng nên ko dùng TK 152 đc :015:

T

thuy2208

Guest
22/8/08
42
0
6
40
hà nội
Cám ơn bạn xuan84 nhé, để mình xem lại cách thứ 2 của bạn.

@cobanbonmat và thuy2208: bên mình làm quảng cáo nhưng về mảng đăng tin quảng cáo trên các báo giấy hoặc báo điện tử ấy. Nghĩa là mình nhận thông tin cần đăng của khách hàng sau đó trao đổi với bên báo để họ đăng nên ko dùng TK 152 đc :015:

uh!
Mình hiểu rồi

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
đăng tin quảng cáo trên các báo giấy hoặc báo điện tử mà lại dư nợ là sao? Nghĩa là nhận thông tin nhưng chưa đăng à?

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
đăng tin quảng cáo trên các báo giấy hoặc báo điện tử mà lại dư nợ là sao? Nghĩa là nhận thông tin nhưng chưa đăng à?

ừa, có những trường hợp mình phải mua "chỗ" trước để đăng dần, hoặc có trường hợp là hóa đơn đầu vào họ xuất cho mình rùi nhưng mình chưa thực hiện xong hợp đồng với khách nên mình chưa xuất đầu ra, vì vậy vẫn có số dư chứ :)

P

pearlbc

Guest
26/2/08
11
0
0
tp hcm
bên mình cũng làm quảng cáo. Làm hợp đồng với khách và bên tòa soạn. Xong kỳ nào thì xuất hơn đơn kỳ đó ( ví dụ 12 kỳ). Xong rùi, thì bút toán vô 511 và 642 thôi. Chứ ko đợi hết hợp đồng mới hạch toán nên ko có 151.

H

harisutran

Guest
28/3/11
2
0
0
Sài Gòn
Mình không hiểu nhiều về quảng cáo hoạt động như thế nào? Nhưng theo mình hàng mua về mà không nhập kho thì cho dù ghi 156 hay 152 gì cũng là không đúng! Còn 151 thì chỉ ghi khi vào cuối kỳ mà hàng mua vẫn chưa về mà thôi! Còn nếu hàng mua về không nhập kho mà dùng ngay (để sản xuất sản phẩm chẳng hạn) thì ghi thẳng vào TK 621:
Nợ 621
Nợ 133
Có 111,...

bên mình cũng làm quảng cáo. Làm hợp đồng với khách và bên tòa soạn. Xong kỳ nào thì xuất hơn đơn kỳ đó ( ví dụ 12 kỳ). Xong rùi, thì bút toán vô 511 và 642 thôi. Chứ ko đợi hết hợp đồng mới hạch toán nên ko có 151.

Ủa bạn ơi! Bạn ghi nhận doanh thu mà không ghi nhận gía vốn hả?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA