Xi măng, sắt, thép đưa vào TK nào cho hợp lý

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mọi người cho em hỏi chút nhé : Cty em vừa mua 1 ít Xi măng , cát , sắt hết khoảng 6 triệu mua về xây kệ để máy nước nóng vậy máy cái vật tư đó em nên đưa nó vào TK nào là hợp lý TK 153 hay TK 242
Mọng được mọi người giúp đớ
Cảm ơn mọi người nhé :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu chỉ có 6tr thì em đưa vào 242 hoặc 142 rồi phân bổ dần hàng tháng nhé.
Ko đưa vào 153 vì nó ko phải là công cụ dụng cụ,

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mọi người cho em hỏi chút nhé : Cty em vừa mua 1 ít Xi măng , cát , sắt hết khoảng 6 triệu mua về xây kệ để máy nước nóng vậy máy cái vật tư đó em nên đưa nó vào TK nào là hợp lý TK 153 hay TK 242
Mọng được mọi người giúp đớ
Cảm ơn mọi người nhé :004:

Câu hỏi bạn không nêu rõ DN bạn làm gì, nhưng theo tôi nghĩ thì đây là một nghiệp vụ phát sinh khi công ty bạn sủa chữa TSCĐ nên đưa trực tiếp vào chi phí vì sô tiền ít. Nếu số tiền nhiều thì đưa vào 242 phân bổ dần ( số tiền là nhiều hay ít còn tùy thuốc vào qui mô, doanh thu của công ty)

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cho mình hỏi thêm nhé : nếu bên mình mua 3 cái máy lạnh hết 21 tr có phải mình đua vào tk153 phải ko rồi phần bổ dần vào Chi phí . còn mua ngói lợp căn nhà gỗ phục vụ cho việc KD của Cty thì mình đưa vào TK 241 rồi tập hợp qua TK 211 để tính khấu hao phải ko bạn
Cảm ơn bạn nhé

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Cho mình hỏi thêm nhé : nếu bên mình mua 3 cái máy lạnh hết 21 tr có phải mình đua vào tk153 phải ko rồi phần bổ dần vào Chi phí . Còn mua ngói lợp căn nhà gỗ phục vụ cho việc KD của Cty thì mình đưa vào TK 241 rồi tập hợp qua TK 211 để tính khấu hao phải ko bạn
Cảm ơn bạn nhé
Bạn xem lại coi 3 cái máy này có cái nào đủ đkiện trờ thành TSCĐ đc không nhé, cộng luôn cả các chi phí phát sinh nữa. Nếu đủ thỉ cho vào 211 còn không thì cho vào 153, rồi phân bổ tùy quy mô cty.
Không biết cái nhà này bạn đang trích khấu hao hay là xây mới. Nếu đang sd thì có thể bạn tập hợp các chi phí vào 241 rồi quyết toán và chuyển sang 211 để trích khấu hao.
Chúc thành công!

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Cho mình hỏi thêm nhé : nếu bên mình mua 3 cái máy lạnh hết 21 tr có phải mình đua vào tk153 phải ko rồi phần bổ dần vào Chi phí . còn mua ngói lợp căn nhà gỗ phục vụ cho việc KD của Cty thì mình đưa vào TK 241 rồi tập hợp qua TK 211 để tính khấu hao phải ko bạn
Cảm ơn bạn nhé

- 3 máy lạnh = 21 triệu -->1cái = 7 triệu. Nếu có thêm các chi phí thì cũng chưa thể qua được 10 triệu --> hạch toán vào 153 rồi xuất sang bộ phận sử dụng.

- Ngói mua phục vụ xây dựng mới thì hạch toán vào 241 sau này nếu đủ căn cứ thì chuyển qua 211 để khấu hao toàn bộ căn nhà đó. Nếu là sửa chữa thì không nên hạch toán vào 211 mà đưa vào 153 rùi sang 142/242 để phân bổ dần

paringuyen88

paringuyen88

Sơ cấp
10/12/10
4
0
1
hoai duc ha noi
em mong sự giup đỡ của mọi người

em làm ở một công ty xăng dầu kinh doanh vừa và nhở
em mới đi làm em chưa biết nhiều kinh nghiệm nên em mong anh chị nào nói rõ cho em mấy vần đề với:
Những hoá đơn sắt thép cát sỏi và gạch.xi măng mua vào để xây dựng cây xăng thì em hạch toán từ đầu ntn ? cho vào tài khoản nào và kết chuyển làm sao cho thành tài sản
em rất khó hiểu rất mong sự giúp đỡ của các anh các chị
em cảm ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
em làm ở một công ty xăng dầu kinh doanh vừa và nhở
em mới đi làm em chưa biết nhiều kinh nghiệm nên em mong anh chị nào nói rõ cho em mấy vần đề với:
Những hoá đơn sắt thép cát sỏi và gạch.xi măng mua vào để xây dựng cây xăng thì em hạch toán từ đầu ntn ? cho vào tài khoản nào và kết chuyển làm sao cho thành tài sản
em rất khó hiểu rất mong sự giúp đỡ của các anh các chị
em cảm ơn

Những thứ mua vào để xây dựng trên, hạch toán N241,133/C331,...
Khi xây dựng xong đưa vào sử dụng thì kết chuyển theo bút toán N211/C241.

S

sang mai

Sơ cấp
5/6/09
45
1
6
Bắc Giang
Bạn VTM nói đúng rồi đó. Bạn hạch toán như thế nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA