Tiền phúng viếng có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter LinhHP
  • Ngày gửi
L

LinhHP

Guest
26/1/07
15
0
0
Quang ninh
Các bác ạ. ở công ty của em đang gặp một vấn đề nan giải mà em không biết phải xử lý như thế nào, các bác giúp em với. Chả là cơ quan em có ra một quy chế về tiền phúng viếng cho CBCNV trong cơ quan nếu có người thân mất, em không biết chi tiền phúng viếng vào mục nào và được quy định tại thông tư nào??
Các bác giúp em với, có người mách em là tính vào chi phí giá thành sản phẩm bình thường có đúng ko??
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

ltthuong

Guest
5/8/08
11
0
0
Vinh - Nghệ An
Tiền phúng viếng bạn chi từ quỹ phúc lợi chứ, làm gì được chi từ quỹ công ty đâu bạn ơi.
Nếu chi từ quỹ phúc lợi bạn có thể định khoản:
Nợ TK 431
Có TK 338
đồng thời ghi nhận:
Nợ TK 338
Có TK 111
Chi phí này không được tính là chi phí hợp lý, và cũng không cho vào giá thành được ban ui

L

LinhHP

Guest
26/1/07
15
0
0
Quang ninh
Vậy cho tớ hỏi tại sao lại vào quỹ phúc lợi vậy?? mình cần văn bản nói rõ về tiền phúng viếng ???

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Nếu chứng minh được tiền phúng viếng có tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của cty thì có thể đưa vào chi phí.

H

h30111967

Guest
30/8/08
3
0
0
56
Hà nội
Nếu chứng minh được tiền phúng viếng có tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của cty thì có thể đưa vào chi phí.

Tiền phúng viếng tất nhiên có tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của cty: Nó làm cho người lao động gắn bó với công ty hơn, lao động tốt hơn, .v.v. và .v.v. Tất nhiên, không làm sao mà chứng minh được với cơ quan thuế là "tiền phúng viếng có tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của cty" đâu. Vì thế:
1. Cứ ghi nhận tiền phúng viếng là một khoản chi phí của công ty khi hạch toán vì đối với cổ đông, chủ doanh nghiệp thì đó đúng là một khoản chi cần thiết (có thế CĐ, chủ DN mới quy định thế).
2. Khi quyết toán thuế TNDN thì tự giác mà loại ra khỏi chi phí hợp lý tính thuế

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
Đúng như H 30111967, cái này bạn chỉ tính vào chi phí kế toán mà không thể tính vào chi phí tính thuế TNDN.
Công ty bạn phải chi từ quỹ công đoàn. Kinh phí công đoàn được trích ra và nộp lên cấp trên nhưng được giữ lại một phần để chi cho những hoạt động thăm hỏi, ma chay, hiếu hỷ.
Cái này kế toán công đoàn và chủ tịch công đoàn sẽ xử lý.
Mình làm kế toán của ban chấp hành công đoàn. Đã chi rất nhiều khoản này rồi.

Chúc thành công.

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
34
Bình Dương
Ðề: Tiền phúng viếng có được tính vào chi phí hợp lý không?

Đúng như H 30111967, cái này bạn chỉ tính vào chi phí kế toán mà không thể tính vào chi phí tính thuế TNDN.
Công ty bạn phải chi từ quỹ công đoàn. Kinh phí công đoàn được trích ra và nộp lên cấp trên nhưng được giữ lại một phần để chi cho những hoạt động thăm hỏi, ma chay, hiếu hỷ.
Cái này kế toán công đoàn và chủ tịch công đoàn sẽ xử lý.
Mình làm kế toán của ban chấp hành công đoàn. Đã chi rất nhiều khoản này rồi.

Chúc thành công.

bạn ơi cho mình hỏi vậy hạch toán như thế nào vậy?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Tiền phúng viếng có được tính vào chi phí hợp lý không?

Bạn cho vào TK 811 thôi hoặc là 431, chứ khoản này thì không được trừ vào CP đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA