Dấu chấm hoặc phẩy trong excel

• Thread starter Dong Vo
  • Ngày gửi
D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp
Chào các bạn,
Nhờ các bạn chỉ giùm khi đánh số tiền trong excel mình muốn dấu ngăn cách số tiền là dấu chấm chứ không phải là dấu phẩy ( ,)
Cám ơn các bạn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
start - setting - control panel-regional and language setting và vào tùy chọn. cHúc thành công.

N

Ngatlantim

Guest
23/4/08
44
0
0
38
Son la
anh vào Star - setting - control panel - regional and language options - customize. ở phần List separator thay dấu (,) bằng dấu (.) là được.chúc anh thành công nha.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Còn một cách nữa:
Tool/options/international bỏ đánh dấu Use System separators. Chọn Decimal separators là , Thousand separators là .
Thế là OK

• Like
Reactions: kim thanh 6365
hado86

hado86

Trung cấp
30/10/08
66
0
0
ha noi
Hoặc Fomat/Cells/Number/Custom/ trong ô Type chọn 0,00 sau đó thay dấu , bằng dấu . rồi chọn ok
Chúc thành công!

D

dbeelove

Guest
21/8/09
1
0
0
vn
Trong file excel của mình có một sheet là tiếng anh, một sheet là tiếng việt (song ngữ)
Làm thế nào để cài đặt cho sheet tiếng anh dấu ngăn cách số tiền là dấu phẩy(,)(vd: 100,100.56) ở sheet tiếng việt là dấu chấm(.) (vd: 100.100,56)
Mình cảm ơn các bạn trước nhé!
Mong được giúp đỡ!

L

leo007

Guest
16/2/09
3
0
0
45
Tp. Ho Chi Minh
Cái này thì rất dễ bạn hãy dùng hàm Text(GiáTrị, "Định dạng") để đổi số thành chuỗi sau đó dùng hàm thay thế Substitute để đổi dấu , thành dấu gì đó ví dụ dấu ` (bên cạnh phím số 1) rồi đổi dấu chấm thành dấu , Sau cùng đổi dấu ` thành dấu . công thức cụ thể như sau. Ví dụ ô A1 có số tiền
A2=SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(TEXT(A1,"#,##0.00"),".","`"),",","."),"`",",")
Hy vọng giúp đỡ được các bạn

L

leo007

Guest
16/2/09
3
0
0
45
Tp. Ho Chi Minh
Ah, quên lưu ý các bạn là công thức trên sẽ đổi dấu . thành dấu , và ngược lại. Tuy nhiên không thể tính toán cộng trừ nhân chia trên ô kết quả nhé vì chỉ là chuỗi. Muốn cộng trừ các bạn phải tính toán dựa trên ô có giá trị ban đầu

Sửa lần cuối:
A

anzure

Sơ cấp
12/12/08
6
0
0
37
Ha noi
Cái này thì rất dễ bạn hãy dùng hàm Text(GiáTrị, "Định dạng") để đổi số thành chuỗi sau đó dùng hàm thay thế Substitute để đổi dấu , thành dấu gì đó ví dụ dấu ` (bên cạnh phím số 1) rồi đổi dấu chấm thành dấu , Sau cùng đổi dấu ` thành dấu . công thức cụ thể như sau. Ví dụ ô A1 có số tiền
A2=SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(TEXT(A1,"#,##0.00"),".","`"),",","."),"`",",")
Hy vọng giúp đỡ được các bạn

Oái, sao mà đổi có mỗi chấm với phẩy mà sáo phức tạp quá đi. :wall:

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Trong file excel của mình có một sheet là tiếng anh, một sheet là tiếng việt (song ngữ)
Làm thế nào để cài đặt cho sheet tiếng anh dấu ngăn cách số tiền là dấu phẩy(,)(vd: 100,100.56) ở sheet tiếng việt là dấu chấm(.) (vd: 100.100,56)
Mình cảm ơn các bạn trước nhé!
Mong được giúp đỡ!
Theo tôi được biết thì bạn không thể làm như vậy được vì Excel chỉ cho phép mặc định dấy phẩy là dấu phẩy, còn dấu chấm là dấu chấm.
Để chuyển từ dấu phẩy sang dấu chấm thì bạn làm như sau:
Bạn vào Tool ===> option ===> chọn International ===> Bỏ chọn trong ô use system separators sau đó trong ô Decimal separator bạn thay dấu chấm thành dấu phẩy, trong ô Thousands separator thay dấu phẩy thành dấu chấm. Tương tự nếu muốn chuyển ngược lại từ dấu chấm thành dấu phẩy thì Decimal separator bạn thay dấu phẩy thành dấu chấm, trong ô Thousands separator thay dấu chấm thành dấu phẩy. Làm như thế thì bạn vẫn dùng công thức tính toán được vì nó vẫn hiểu là định dạng theo kiểu Number chứ không phải theo dạng text.
Thân!

T

thuynguyen0320

Guest
5/1/10
1
0
0
Hà Nội
Các bạn giúp mình với !!!
:wall: Khi mình làm các phép tính cộng, trừ, nhân, chia các số thập phân trong excel, VD: 2,5 x 5 kết quả là [HASHTAG]#Value[/HASHTAG] :help:
Nếu mình thay dấu "," bằng dấu "." thì làm đc nhưng máy tính lại tự động làm tròn, VD: 2.85 => 3 ???? Mình phải làm sao hả các bạn ?

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Các bạn giúp mình với !!!
:wall: Khi mình làm các phép tính cộng, trừ, nhân, chia các số thập phân trong excel, VD: 2,5 x 5 kết quả là #Value :help:
Nếu mình thay dấu "," bằng dấu "." thì làm đc nhưng máy tính lại tự động làm tròn, VD: 2.85 => 3 ???? Mình phải làm sao hả các bạn ?

Máy của bạn đang dùng dấu phân cách số thập phân là dấu . nên nhập liệu như bạn thì kết quả cho ra #Value.
Bạn muốn **** thị con số là 2.85 thì bạn đứng con trỏ tại ô kết quả và kích vào biểu tượng dấu , (dấu phẩy) trên thanh formating. mặc định máy sẽ lấy 2 con số thập phân. nếu muốn lấy nhiều hơn 2 chữ số thập phân thì hãy chọn nút Inscrease Decimal, ngược lại thì chọn nút Decrease Decimal; hai nút này gần nút dấu phẩy (comma Style). Chúc thành công.

D

dongkisotls

Guest
11/1/10
1
0
0
33
lang son
Theo tôi được biết thì bạn không thể làm như vậy được vì Excel chỉ cho phép mặc định dấy phẩy là dấu phẩy, còn dấu chấm là dấu chấm.
Để chuyển từ dấu phẩy sang dấu chấm thì bạn làm như sau:
Bạn vào Tool ===> option ===> chọn International ===> Bỏ chọn trong ô use system separators sau đó trong ô Decimal separator bạn thay dấu chấm thành dấu phẩy, trong ô Thousands separator thay dấu phẩy thành dấu chấm. Tương tự nếu muốn chuyển ngược lại từ dấu chấm thành dấu phẩy thì Decimal separator bạn thay dấu phẩy thành dấu chấm, trong ô Thousands separator thay dấu chấm thành dấu phẩy. Làm như thế thì bạn vẫn dùng công thức tính toán được vì nó vẫn hiểu là định dạng theo kiểu Number chứ không phải theo dạng text.
Thân!

Chuẩn men, cái này hoàn hảo vì vẫn tính toán được :)

C

chanhnum

Guest
14/8/13
1
0
0
37
Cao bang
Ðề: Dấu chấm hoặc phẩy trong excel

Các Bác cho em hỏi Máy Em cài Win 7 và muốn cài dấu chấm nó toàn ra phẩy và giờ Em thực hiện phép tính nhân hay chia đều bị lỗi value# như thế này em không biết phải vào đâu chỉnh có ai

C

cuzing

Sơ cấp
24/7/13
3
0
1
33
VN

Cái này mình loay hoay tìm mãi giờ mới thấy, chèn dấu , ăn rồi tính trong excel cứ bị lỗi hoài

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Cứ vào Controlpanel-->regional rồi chỉnh sửa là ok nhất.
Cái này mình loay hoay tìm mãi giờ mới thấy, chèn dấu , ăn rồi tính trong excel cứ bị lỗi hoài

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA