Thời gian trích khấu hao TSCD

• Thread starter tuyet7784
  • Ngày gửi
T

tuyet7784

Sơ cấp
25/1/13
19
0
1
38
Bình Định
Công ty mình mua lại 1 xe ô tô con từ cty mẹ (đã qua sử dụng) với giá 14.000.000. Cả nhà cho mình hỏi với giá trị như vậy thì thời gian để trích khấu hao khi đưa vào TSCD bao nhiêu là hợp lý vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Thời gian trích khấu hao TSCD

Công ty mình mua lại 1 xe ô tô con từ cty mẹ (đã qua sử dụng) với giá 14.000.000. Cả nhà cho mình hỏi với giá trị như vậy thì thời gian để trích khấu hao khi đưa vào TSCD bao nhiêu là hợp lý vậy?

Theo Phụ lục 1 thông tư 203 Mục D xe này kH 6 - 10 năm bạn vẩn lấy nguyên giá theo hồ sơ C.ty mẹ - 14 tr để ghi số hao mòn lũy kế và vào sổ TS của bạn và KH tiếp, cũng có thể lấy 14 tr làm nguyên giá và bắt đầu KH lấy thời gian trong khoảng 6 - 10 năm trừ đi số năm đã KH trước đây để tính thời gian phải KH tiếp.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Theo Phụ lục 1 thông tư 203 Mục D xe này kH 6 - 10 năm bạn vẩn lấy nguyên giá theo hồ sơ C.ty mẹ - 14 tr để ghi số hao mòn lũy kế và vào sổ TS của bạn và KH tiếp, cũng có thể lấy 14 tr làm nguyên giá và bắt đầu KH lấy thời gian trong khoảng 6 - 10 năm trừ đi số năm đã KH trước đây để tính thời gian phải KH tiếp.

Nói vậy thì thôi khỏi tính thời gian khấu hao luôn cho rồi ... vì cty mẹ đã khấu hao hết giá trị rồi nến bán cho con giá 14tr (giá bán sắt vụn).

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nói vậy thì thôi khỏi tính thời gian khấu hao luôn cho rồi ... vì cty mẹ đã khấu hao hết giá trị rồi nến bán cho con giá 14tr (giá bán sắt vụn).

Trường hợp này có thể áp dụng điều 9 khoản 7 ..... thời gian KH từ 3 - 5 năm ....do bạn hỏi không cụ thể nên mình trả lời chung thôi.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Trường hợp này có thể áp dụng điều 9 khoản 7 ..... thời gian KH từ 3 - 5 năm ....do bạn hỏi không cụ thể nên mình trả lời chung thôi.
Điều 9 khoản 7 .....
7. Trường hợp đánh giá lại giá trị TSCĐ đã hết khấu hao để góp vốn, điều chuyển khi chia tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thì các TSCĐ này phải được các tổ chức định giá chuyên nghiệp xác định giá trị nhưng không thấp hơn 20% nguyên giá tài sản đó
Trường hợp của chủ topic là mua tài sản từ cty mẹ mà bạn !

B

BHNguyen

Guest
27/11/11
4
0
1
36
TP HCM

Công ty mình mới mua 1 xe ô tô cũ , năm sx 2011. Giá trị xe lúc mới là 797.500.000đ(chưa thuế). Còn mình mua lại với giá: 595.000.000đ(giá chưa thuế). Vậy mình khấu hao TS này trong mấy năm nữa là hợp lý? Và nguyên giá thì lấy theo giá mình mới mua đúng không? Ai có kinh nghiệm help dùm mình với nhá! thanhku

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Công ty mình mới mua 1 xe ô tô cũ , năm sx 2011. Giá trị xe lúc mới là 797.500.000đ(chưa thuế). Còn mình mua lại với giá: 595.000.000đ(giá chưa thuế). Vậy mình khấu hao TS này trong mấy năm nữa là hợp lý? Và nguyên giá thì lấy theo giá mình mới mua đúng không? Ai có kinh nghiệm help dùm mình với nhá! thanhku
Thông tư 45/2013 hướng dẫn:
2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian trích khấu hao của tài sản cố định được xác định như sau:
Thời gian trích khấu hao của TSCĐ =(Giá trị hợp lý của TSCĐ/Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường))*Thời gian trích khấu hao của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)
Trong đó: Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức có chức năng thẩm định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

bạn xem điều 10- TT203 ghi rõ như sau
Đối với tài sản cố định đã qua sửdụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:
Thời gian sửdụng của TSCĐ = Giá trị hợp lý của TSCĐ / Giá bán của TSCĐcùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thịtrường) x Thời gian sửdụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)
Trong đó:
Giá trị hợp lý của TSCĐlà giá mua hoặc trao đổi thực tế(trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐhoặc giá trịtheo đánh giá của tổchức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác
xe mới thì KH từ 6 -10 năm tùy cty bạn định. bạn theo công thức mà mấy thời gian khấu hao thui. nguyên giá thì là giá bạn mua lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA