Sổ chi tiết các tài khoản

• Thread starter trinhthily
  • Ngày gửi
T

trinhthily

Guest
8/5/08
67
0
0
bac giang
Em đang vào sổ chi tiết các TK các bác giúp em là cần vào những TK nào?hay phát sinh bao nhiêu TK cấp I cấp II thì vào hết ah?và phải chi tiết không?Cảm ơn:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

heocon104

Guest
12/3/07
4
0
0
40
Tp.HCM
Các anh chị ơi, người nào có các mẫu biểu sổ sách kế toán cho mình xin các mẫu sổ đó nha.số DT cua mình la 0989017604 mail heocon104@yahoo.com. Xin cam on moi nguoi.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
Em đang vào sổ chi tiết các TK các bác giúp em là cần vào những TK nào?hay phát sinh bao nhiêu TK cấp I cấp II thì vào hết ah?và phải chi tiết không?Cảm ơn:flower:

Tất cả những tài khoản cần theo dõi chi tiết thì em phải mở sổ chi tiết cho tài khoản đó. Vì nếu không có sổ chi tiết các tài khoản sẽ không có số liệu tổng hợp cho sổ cái và không thể lên BC được.
VD:
- TK 112 _ TGNH (Chi tiết cấp II: 1121 - Tiền VND gửi ngân hàng, 1122 ngoại tệ. Ngoài ra theo yêu cầu quản lý, em sẽ phải mở thêm: TK 1121 A Tiền VND gửi ngân hàng A....)
- TK 131, TK331_Phải thu/trả của người mua/bán: (Mở chi tiết cho từng khách hàng)
- TK 152, TK 156 (Mở chi tiết cho tứng danh điểm VL. hàng hoá..)
- TK 154 _ CPSXKDDD (Mở chi tiết cho từng công trình ....)
....................
Chúc em thành công!

T

trinhthily

Guest
8/5/08
67
0
0
bac giang
Vâng,em rất cảm ơn !
Nhưng nghe nói là sổ chi tiết này phải vào tất cả các tài khảon phát sinh phải ko hay chỉ những tài khảon nào phải chi tiết thì chi tiết thôi (như đã dẫn)
tại em thấy nếu như 131 hay 331 thì mình cũng đã có sổ theo dõi chi tiết phải trả người bán ,người mua rồi mà,Còn ở đây em đang quan tâm sổ chi tiết các tài khoản,em chân thành cảm ơn mọi người

T

trinhthily

Guest
8/5/08
67
0
0
bac giang
Em muốn bỏ sung thêm là hầu như bọ sổ sách kế toán đã rất chi tiết,như 111.,112,1122.,154......... những tài khảon hay sổ sách này chẳng phải chi tiết rồi hay sao,nếu như em thấy nếu vào sổ chi tiết thì cũng chỉ vào lại các sổ kia mà thôi.và như thế chắc mấy hàng 10 quyển cho sổ chi tiết các TK.Còn Sổ cái em thấy căn cứ vào bảng tổng hợ chứng từ gốc là mình có thể vào sổ cái gọn nhẹ và nhanh nữa chứ ah,mong mọi người giúp đỡ

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Nếu em có sổ chi tiết phải trả - 331, phải thu - 131, sổ KT quỹ - 111, sổ tiền gửi - 112 là được rồi nhưng số phát sinh và số dư trong các sổ chi tiết phải khớp với sổ cái đấy. Em mở thêm sổ theo dõi Thuế GTGT đầu vào, đầu ra. Nếu có TSCĐ thì mở chi tiết TSCĐ - 211, có tạm ứng thì mở chi tiết 141 theo đối tượng, có chi phí trả trước thì mở chi tiết theo chi phí 142 - 242....Đại loại là chi tiết của em phát sinh đến TK nào thì em phải mở TK đó để dễ theo dõi. Chị thường làm thêm biểu tổng hợp các chi tiết phát sinh theo đối tượng ở đầu trang sổ cho dễ xem.

T

TinhThienCo

Guest
26/6/08
8
0
0
Ha Noi
Nếu em có sổ chi tiết phải trả - 331, phải thu - 131, sổ KT quỹ - 111, sổ tiền gửi - 112 là được rồi nhưng số phát sinh và số dư trong các sổ chi tiết phải khớp với sổ cái đấy. Em mở thêm sổ theo dõi Thuế GTGT đầu vào, đầu ra. Nếu có TSCĐ thì mở chi tiết TSCĐ - 211, có tạm ứng thì mở chi tiết 141 theo đối tượng, có chi phí trả trước thì mở chi tiết theo chi phí 142 - 242....Đại loại là chi tiết của em phát sinh đến TK nào thì em phải mở TK đó để dễ theo dõi. Chị thường làm thêm biểu tổng hợp các chi tiết phát sinh theo đối tượng ở đầu trang sổ cho dễ xem.

Chị ơi chị có thể gửi cho em bộ sổ mấu của chị đc ko?
Em cũng mới làm kế toán, Cty em làm về máy tính,có nhiều cái em cũng chưa roc lắm.Chị giúp em với nha?
Chị gửi cho em theo đ/c:tinhthienco@gmail.com
Em cảm ơn chị nhiều.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Chi tiết hay không là do tự bạn làm ra chứ ko theo 1 khuôn mẫu nào cả:

Chiếc ví của bạn có đựng tiền VNĐ thì tiền VND là chi tiết của chiếc ví của bạn....
Còn Ví của tớ nó lại có tiền USD , thì chi tiết của tớ là USD.
Đơn giản công ty bạn mở TK tại 2 ngân hàng khác nhau. Để quản lý cho dễ thì bạn tạo 2 tài khoản chi tiết của TK 112
-112 - TGNH tổng hợp
--1121 - TGNH A
--1122 - TGNH B...

I

i miss you

Guest
2/12/08
2
0
0
36
quang nam
Chị quynhtranggone ơi! Chị có mẫu Bảng tổng hợp chi tiết tài khoản ko cho em xin một mẫu được ko chị. Em lập sổ chi tiết tài khoản 131 nhưng giờ em ko có mẫu bảng tổng hợp chi tiết chị ạ. Chị giúp em với nha chị. Em cảm ơn chị nhiều. Anh chị và các bạn nào có làm ơn giúp em với. Em cảm ơn mọi người thanhtamglc@gmail.com

T

thucbao

Guest
2/5/10
1
0
0
tpHCM
Em chào các anh chị!
Em cũng đang bắt đầu học những lớp kế toán căn bản, tại các trung tâm. nên những kiến thức cơ bản còn rất nghèo nàn. Mong các anh chị chỉ giúp thêm. Đọc những thông tin của Chị quỳnh Trang trả lời cho bạn Trinhthily, em có thể hiểu như thế này: Thân cây lớn là Sổ NKC ( ghi tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong ngày), từ đó rẽ ra từng nhánh cây lớn là Sổ Cái ( cho từng đối tượng TK như TK 156...), từ sổ Cái theo dõi 156 đó, sẽ cho ra những Sổ chi tiết theo dõi cho từng đối tượng 156...;Và cuối kỳ báo cáo, để lập Bảng Cân đối Kế Toán, thì mình sẽ dựa vào Sổ Cái..đúng không ạ?! Mong các anh chị chỉ giúp thêm.
Chúc các anh chị nhiểu sức khỏe.

levanton

levanton

Cao cấp
Em chào các anh chị!
Em cũng đang bắt đầu học những lớp kế toán căn bản, tại các trung tâm. nên những kiến thức cơ bản còn rất nghèo nàn. Mong các anh chị chỉ giúp thêm. Đọc những thông tin của Chị quỳnh Trang trả lời cho bạn Trinhthily, em có thể hiểu như thế này: Thân cây lớn là Sổ NKC ( ghi tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong ngày), từ đó rẽ ra từng nhánh cây lớn là Sổ Cái ( cho từng đối tượng TK như TK 156...), từ sổ Cái theo dõi 156 đó, sẽ cho ra những Sổ chi tiết theo dõi cho từng đối tượng 156...;Và cuối kỳ báo cáo, để lập Bảng Cân đối Kế Toán, thì mình sẽ dựa vào Sổ Cái..đúng không ạ?! Mong các anh chị chỉ giúp thêm.
Chúc các anh chị nhiểu sức khỏe.

Số liệu để lập Bảng Cân đối kế toán, ngoài đã số lấy số liệu từ các sổ cái, còn một số trường hợp phải lấy từ sổ chi tiết và cộng chi tiết của từng khách hàng, người bán.

H

honghaiha

Guest
1/5/10
7
0
0
Hanoi
minh muốn hỏi về cách tạo bảng đối chiếu công nợ khách hàng để xem hàng tồn còn lại bao nhiêu thì công thức tính như thế nào? mình còn mơ hồ về kế toán lắm. Mong các ban chỉ giúp cho với. thank.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA