Kế toán kho thì phải làm những việc gì?

• Thread starter tran dinh anh
  • Ngày gửi
T

tran dinh anh

Guest
1/6/08
3
0
0
35
Ha noi
cho em hỏi gấp.... em mới ra trường thì bây h làm về lĩnh vực nào là dễ nhất. em thấy bà chị dâu em bảo là kế toán kho là dễ nhất. ko biết có đúng ko vậy?
vậy làm kế toán kho thì phải làm những việc gì ( xin chỉ rõ các cách làm. em ko biết vì mới ra trường chẳng biết gì cả)
thank mọi người rất nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamthuthao

Guest
29/3/08
38
0
0
TP.HCM
Bạn ơi lúc mới ra trường m cũng thấy bỡ ngỡ nhiều thứ lắm. Lý thuyết là 1 chuyện mà thực tế là chuỵên khác song nó cũng bắt nguồn từ lý thuyết thôi. Kế toán kho thì bạn phải theo dõi nhập xuất tồn của hàng hoá. Kế toán thì k có gì là dễ cả đòi hỏi bạn phải tỉ mỉ và chính xác. Hằng ngày nếu có hàng về bạn phải theo dõi nhập kho và khi xuất bán hàng bán thì phải theo dõi xuất kho hàng hoá. Cuối tháng (ngày) thì xem tồn kho là bao nhiêu rồi đối chiếu lại sổ sách kế toán.

T

TinhThienCo

Guest
26/6/08
8
0
0
Ha Noi
Bạn ơi lúc mới ra trường m cũng thấy bỡ ngỡ nhiều thứ lắm. Lý thuyết là 1 chuyện mà thực tế là chuỵên khác song nó cũng bắt nguồn từ lý thuyết thôi. Kế toán kho thì bạn phải theo dõi nhập xuất tồn của hàng hoá. Kế toán thì k có gì là dễ cả đòi hỏi bạn phải tỉ mỉ và chính xác. Hằng ngày nếu có hàng về bạn phải theo dõi nhập kho và khi xuất bán hàng bán thì phải theo dõi xuất kho hàng hoá. Cuối tháng (ngày) thì xem tồn kho là bao nhiêu rồi đối chiếu lại sổ sách kế toán.

Ngoài các việc trên thì 1 điều ko thể thiếu đó là khi có hàng về hay xuất đi bạn đều phải có Phiếu nhập và xuất nữa bạn ơi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Kế toán kho mà dễ à. Chị dâu bạn cũng giỏi quá ha.
Theo tớ thì kế toán thuế là dễ nhất.
Cứ cái gì có liên quan đến thuế là dễ

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Kế toán kho nà:

1. Kiểm kê kho (hàng hóa, vật liệu, dụng cụ...)
2. Đối chiếu số thực với số trến sách
3. Xác định chênh lệch nếu có và nguyên nhân gây ra chênh lệch
4. Biện pháp điều chỉnh chênh lệch
5. Các biện pháp kiểm soát, chống "bốc hơi" (quy trình nhập -xuất, các hồ sơ liên quan >>phần này coi đơn giản nhưng đụng chuyện mới thấy khổ)
6. Báo cáo N-X-T
7. Căn cứ các chỉ tiêu của cty >>>kế hoạch nhập hàng >>>kế hoạch chi phí
8. Báo cáo hàng hóa, vật tư quá hạn sử dụng, không còn sử dụng -> thanh lý
---------------------
Kế toán kho mà dễ thì chưa chắc , có ngày làm trả nợ không xong he he

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Nhận đinh này có hơi nhầm lẫn tí nào không nhỉ. Kế toán thuế khá đau đầu và dễ chết nhất. Sai một li đi một dẫm ngay

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Còn về kế toàn kho mình nghĩ là tuy thuộc vào công ty, nếu lượng hàng ít thì khá nhàn, nhưng nếu lương hàng nhiều và nhiều loại thì khá vất vả. Nhưng kế toán kho được cái là dễ kiểm soát biết mình làm đúng hay sai. Nếu cứ làm đúng các thao tác

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Pác nói sai òi ,theo em kế toán trưởng là dễ nhất.hehhe

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
cho em hỏi gấp.... em mới ra trường thì bây h làm về lĩnh vực nào là dễ nhất. em thấy bà chị dâu em bảo là kế toán kho là dễ nhất. ko biết có đúng ko vậy?
vậy làm kế toán kho thì phải làm những việc gì ( xin chỉ rõ các cách làm. em ko biết vì mới ra trường chẳng biết gì cả)
thank mọi người rất nhìu.

kế toán kho là kiển kê kho mỗi ngày cùng với thủ kho xem có mất mát hao hụt gì không,sau đó ngồi chơi đến khi có nhập xuất kho thì làm phiếu N-X đưa cho thủ kho.Cuối tháng làm bảng kê nhập xuất tồn đối chiếu với thủ kho,và kiểm kho .nhớ kiểm mỗi ngày vì kho hay bị kẻ trộm làm hao hụt hàng hóa lắm nha bạn.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nhận đinh này có hơi nhầm lẫn tí nào không nhỉ. Kế toán thuế khá đau đầu và dễ chết nhất. Sai một li đi một dẫm ngay

Có thấy ai chết vì làm kế toán thuế đâu. Làm kế toán kho không chừng đi kiểm kê bị hàng hóa đè mới chết chứ.
hihihi

P

phamthuthao

Guest
29/3/08
38
0
0
TP.HCM
bac bao suy diễn tình thế hay nhỉ? Chắc có lẽ phá được nhiều vụ án lắm đê. Có nghiệp vụ tranh cãi với thuế nhỉ>

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
bac bao suy diễn tình thế hay nhỉ? Chắc có lẽ phá được nhiều vụ án lắm đê. Có nghiệp vụ tranh cãi với thuế nhỉ>

Gọi là tranh luận. Không nên dùng từ tranh cãi. :beer:

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Có thấy ai chết vì làm kế toán thuế đâu. Làm kế toán kho không chừng đi kiểm kê bị hàng hóa đè mới chết chứ.
hihihi

:dogrun:
Mình nghĩ làm việc jì cũng phải có lòng "Đam mê, yêu nghề" Còn chuyện khó hay dễ lại phụ thuộc rất nhìu vào Kiến Thức và sự Lỗ Lực của người đó. không bắt tay vào công việc thì làm sao biết việc khó làm hay dễ làm. he he he...

T

tran dinh anh

Guest
1/6/08
3
0
0
35
Ha noi
cảm ơn các anh chị rất nhiều. làm kiểu này chắc em phải cận thận mới được ko thì đền ốm....
em đi nộp đơn xin đi làm ngay.

H

huynh bich nghiem

Guest
26/6/10
2
0
0
36
thu duc
em hoi ty cac chi oi, lam ke toan kho co phai lam the kho ko vay ah, theo nhu cac chi noi thi lam ke toan kho chi lam xuat nhap ton hang va kiem kho ha may chi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA