Hàng tặng có giá và có thuế ??

• Thread starter toxuan78
  • Ngày gửi
T

toxuan78

Guest
23/2/07
36
1
0
46
TPHCM
Hàng tặng mà trên hoá đơn ghi giá và tính thuế nữa là sao hả các bạn??.(ghi rõ trên hoá đơn là " hàng tặng") Nếu mà nhận đuợc hoá đơn như vậy thì mình sẽ hạch toán như thế nào a?
Các bạn giúp mình với nha. Mình cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Hàng được tặng là thu nhập khác vẫn chịu thuế TNDN. Bạn không nói rõ là hàng hóa, TSCĐ hay công cụ dụng cụ
Hạch toán Nợ 156,211,153
Có 711 ( Giá trước thuế)
Có 133 ( Thuế GTGT đầu vào)

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
"Theo TT số 30/2008/TT-BTC ngày 16/4/2008 quy định chỉ lập hoá đơn , trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá , ghi rõ là hàng khuyến mại , quảng cáo , hàng mẫu không thu tiền không phải tính thuế GTGT nên dòng thuế GTGT không ghi , gạch chéo."

Thân.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
"Theo TT số 30/2008/TT-BTC ngày 16/4/2008 quy định chỉ lập hoá đơn , trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá , ghi rõ là hàng khuyến mại , quảng cáo , hàng mẫu không thu tiền không phải tính thuế GTGT nên dòng thuế GTGT không ghi , gạch chéo."

Thân.

Bạn trích nhầm rồi. Ở đây trên Hóa đơn ghi rõ là hàng tặng.
Theo TT30:
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Hàng được tặng là thu nhập khác vẫn chịu thuế TNDN. Bạn không nói rõ là hàng hóa, TSCĐ hay công cụ dụng cụ
Hạch toán Nợ 156,211,153
Có 711 ( Giá trước thuế)
Có 133 ( Thuế GTGT đầu vào)
Bạn có thể giải thích rõ tại sao giảm 133 được không không ?

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bạn có thể giải thích rõ tại sao giảm 133 được không không ?

Cảm ơn bạn, mình gõ nhầm nha. Nợ 133 - Suýt nữa thì sửa sổ

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cảm ơn bạn, mình gõ nhầm nha. Nợ 133 - Suýt nữa thì sửa sổ
Tôi có ý kiến này muốn trao đổi thêm với bạn : trường hợp được biếu tặng, bạn không phải trả tiền và tất nhiên bạn không nộp thuế GTGT trước cho Nhà nước như trường hợp bạn mua. Do đó thuế GTGT trên HĐ hàng biếu tặng sẽ không được khấu trừ. Bạn thấy sao ?

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Tôi có ý kiến này muốn trao đổi thêm với bạn : trường hợp được biếu tặng, bạn không phải trả tiền và tất nhiên bạn không nộp thuế GTGT trước cho Nhà nước như trường hợp bạn mua. Do đó thuế GTGT trên HĐ hàng biếu tặng sẽ không được khấu trừ. Bạn thấy sao ?

Theo bạn người được biếu không được khấu trừ thuế đầu vào, thế còn người biếu có được khấu trừ không nhỉ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo bạn người được biếu không được khấu trừ thuế đầu vào, thế còn người biếu có được khấu trừ không nhỉ?
Nếu bạn là người biếu thì khi xuất HĐ bạn vẫn tính thuế GTGT đầu ra phải nộp và tất nhiên bạn được khấu trừ thuế đầu vào.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Trong thông tư 32 phần phương pháp khấu trừ thuế mình thấy chỉ nói đến thuế đầu vào của hàng hoá sử dụng để khuyến mại, quảng cáo được khấu trừ thôi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trong thông tư 32 phần phương pháp khấu trừ thuế mình thấy chỉ nói đến thuế đầu vào của hàng hoá sử dụng để khuyến mại, quảng cáo được khấu trừ thôi.

Nhưng trong thông tư 32/2007/TT-BTC cũng quy định là toàn bộ hàng hóa, dịch vụ đầu vào phục vụ cho hoạt động sxkd hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế VAT nữa đó Never:biggrin:

T

toxuan78

Guest
23/2/07
36
1
0
46
TPHCM
Vậy theo thông tư 30 như bạn Hientriet đã đề cập thì có phải ghi nhận doanh thu cho phần hàng tặng không nhỉ ? có nộp thuế VAT cho hàng tặng không (vì có ghi giá nên không biết là có phải ghi nhận doanh thu không?)

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Thông tư 30 quy định
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ (sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu theo quy định tại Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 4/4/2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại) thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế GTGT không ghi, gạch chéo.
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng
Bạn tham khảo nhé

T

Thi Thi

Guest
15/4/07
79
0
0
Hai Ba Trung - Ha Noi
Túm lại theo mình thì khi cầm tờ hoá đơn ghi "hàng cho, biếu, tặng" trên tay, dù là ở đơn vị xuất hay đơn vị nhận cũng đều hạch toán bình thường đối với khoản thuế GTGT. Người xuất HĐ vẫn phải nộp thuế mà người nhận HĐ vẫn được khấu trừ.

K

kienpham13

Guest
3/11/10
4
0
0
37
Hà Nội
thông tu 129-BTC:
Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA