Sửa chữa sổ khi tính sai giá vốn?

• Thread starter DuongThanhLan
  • Ngày gửi
D

DuongThanhLan

Guest
2/3/08
36
0
0
Ha Noi
Chào các bạn, Giúp mình với nhé.
BCTC năm 2007, mình xác định giá vốn hàng bán ra là 1 tỷ 200 triệu đồng, trong đó hàng hóa A là 700 triệu đồng, B là 300 triệu đồng và C là 200 triệu đồng.
Tháng 4/2008, kiểm tra quyết toán thuế xác định lại giá vốn hàng bán ra là 1tỷ đồng, trong đó A là 650 triệu đồng, B là 280 triệu đồng và C là 70 triệu đồng. thuy thu thuế TNDN là 56 triệu đồng, phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán là 3 triệu 5 trăm ngàn.
Vậy mình phải sửa lại sổ kế toán và số dư trên TK 156 như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong sổ kế toán chi tiết của hai tài khoản 156 và 632, bạn sửa chữa (phương pháp ghi số âm) trực tiếp trên sổ kế toán của năm 2008, đồng thời ghi chú vào trang cuối của sổ kế toán năm 2007 để tiện cho việc đối chiếu, kiểm tra.

Nếu sai sót là trọng yếu dẫn đến phải điều chỉnh hồi tố thì bạn phải điều chỉnh số dư đầu năm 2008 trên sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết của tài khoản 156 và 421.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Bạn ghi âm số liệu vào cặp TK
Nợ TK 632 :
Có TK 156
Vậy thui
Chúc bạn thành công

D

DuongThanhLan

Guest
2/3/08
36
0
0
Ha Noi
Mình làm trên phần mềm kế toán Fast. vậy phải vào phần nào để giảm giá vốn hàng bán của từng mặt hàng được. còn nữa 2007 mình xác định thuế TNDN phải nộp cuối kỳ là (- 20 triệu), vậy khi có quyết định theo quyết toán thì hạch toán thế nào?

X

xman

Sơ cấp
19/6/08
23
0
0
47
HN
Mình đang cần gấp quá nên xin phép cả nhà cho mình chen chân chút nha, năm 2007 mình có bán hàng nhưng do k/c thiếu giá vốn, vừa rồi ucngx đã qtoán xong nhưng họ ko phát hiện ra, nhưng bây giờ mình muốn hạch toán lại thì làm thế nào được, để giảm hàng hoá đó, nếu hạch toán lại giá vốn thì không hợp lý đúng không? giúp mình nhanh nhé. cảm ơn mọi người.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Mình làm trên phần mềm kế toán Fast. vậy phải vào phần nào để giảm giá vốn hàng bán của từng mặt hàng được. còn nữa 2007 mình xác định thuế TNDN phải nộp cuối kỳ là (- 20 triệu), vậy khi có quyết định theo quyết toán thì hạch toán thế nào?

Bạn vào phiếu kế toán để thực hiện bút toán ghi trên....trong phiếu kế toán cho phép bạn cho chi tiết đó .

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Mình đang cần gấp quá nên xin phép cả nhà cho mình chen chân chút nha, năm 2007 mình có bán hàng nhưng do k/c thiếu giá vốn, vừa rồi ucngx đã qtoán xong nhưng họ ko phát hiện ra, nhưng bây giờ mình muốn hạch toán lại thì làm thế nào được, để giảm hàng hoá đó, nếu hạch toán lại giá vốn thì không hợp lý đúng không? giúp mình nhanh nhé. cảm ơn mọi người.

Quyết toán xong thì theo số quyết toán mà làm. Có chỉnh thì chỉnh trong nội bộ thôi. Pác ghi bút toán âm hoặc bút toán ngược giống minh toan đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA