Thủ tục cắt giảm BHXH

• Thread starter Friona
  • Ngày gửi
F

Friona

Guest
5/3/07
45
0
0
Ha Noi
Chào tất cả các bạn, mình mới tốt nghiệp và bắt đầu đi làm. Công ty mình đang có hai nhân viên nghỉ. Muốn cắt BHXH thì phải làm những thủ tục như thế nào? và cách khai trên Mẫu 03a-TBH như thế nào? Rất mong được các bạn đóng góp ý kiến :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoantre

Guest
3/6/07
45
0
6
Hanoi
Trước hết e làm cái C2A.Biên bản thu hồi và báo giảm phiếu khám chữa bệnh.Sau đó em làm cái 03.DANH SÁCH ĐIỀU CHỈNH LAO ĐỘNG VÀ MỨC ĐÓNG BHXH, BHYT BẮT BUỘC, báo giảm cả 02 cột BHXH và BHYT(Ví dụ : Tham gia đóng mức 620.000 thì để 620.000 giảm).Từ thời gian nào đến hết năm.Cột ghi chú e ghi là Chấm dứt HĐLĐ.Sau đó em nộp cho bảo hiểm.Nếu chưa thu hồi được thẻ thì em phải truy thu tiền của người ta đến hết năm.:dzo:

F

Friona

Guest
5/3/07
45
0
0
Ha Noi
e thấy hình như các mẫu đã có thay đổi. E mới làm nên ko biết các mẫu trước đây như thế nào. Mẫu C2A là mẫu như thế nào? chỉ giúp e với

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Mẫu C2A, bạn cho mình email, mình gởi cho, còn về người đã nghỉ bạn làm QD nghỉ việc, đem sổ BH lên cho GD ký, mẫu C2a làm khi nhân viên đó trả thẻ BHYT rùi còn về mẫu 3A thì tuỳ thuộc vào việc NV trả thẻ BHYT mà làm khác nhau.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Chi tiết xem trong file nhé

Sửa lần cuối:
chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Để không phải lên cơ quan BH rồi quay về bạn nhớ mang theo Quyết định thôi việc của những người nghỉ
Lưu ý : ví dụ QĐNN của bạn Nguyễn A tháng 8, bạn phải cắt giảm tại tháng 8 bằng cách truy lại.

F

Friona

Guest
5/3/07
45
0
0
Ha Noi
Để không phải lên cơ quan BH rồi quay về bạn nhớ mang theo Quyết định thôi việc của những người nghỉ
Lưu ý : ví dụ QĐNN của bạn Nguyễn A tháng 8, bạn phải cắt giảm tại tháng 8 bằng cách truy lại.

Quyết định thôi việc do công ty mình lập hả bạn, dùng bản đơn xin nghỉ việc có được không?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Khi nào bạn chốt sổ BHXH cho nhân viên đó thì bạn mới phải mang Quyết định thôi việc lên. Nhớ mang bản có dấu đỏ nhé.
Còn khi cắt giảm BHXH, trả thẻ BHYT ấy thì mang thẻ BHYT của những nhân viên nghỉ lên nhé

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty mình cũng có một người báo nghỉ tháng 10 này , vậy nếu bây giờ mình báo giảm thì mình phải nôp 3 bản 03 - TBH và 03 "bản trả lại thẻ BHYT " kèm theo thẻ BHYT đúng không ?

người lao động đó mới có thẻ BHYT thôi chứ chưa có sổ BHXH, vậy có cần mang quyết định thôi việc của người đó lên không nhỉ .

Mà do hết tháng 9 người đo mới báo nghỉ nên sang tháng 10 mình mới báo giảm được vậy có nghĩa là tháng 10 này mình vẫn phải nôp cho người đó 3% BHYT của tháng 10 nữa à

chiprock126

chiprock126

5/5/08
123
0
16
loading...
cty mình cũng có một người báo nghỉ tháng 10 này , vậy nếu bây giờ mình báo giảm thì mình phải nôp 3 bản 03 - TBH và 03 "bản trả lại thẻ BHYT " kèm theo thẻ BHYT đúng không ?

người lao động đó mới có thẻ BHYT thôi chứ chưa có sổ BHXH, vậy có cần mang quyết định thôi việc của người đó lên không nhỉ .

Mà do hết tháng 9 người đo mới báo nghỉ nên sang tháng 10 mình mới báo giảm được vậy có nghĩa là tháng 10 này mình vẫn phải nôp cho người đó 3% BHYT của tháng 10 nữa à
Đúng rồi bạn !
người lao động nghỉ sau ngày 15 của tháng được chuyển sang tháng sau. Tháng 10 bạn trả thẻ lại rồi nên không phải đóng 3 %. Bạn nhớ trả thẻ trước ngày mồng 10 hàng tháng.

chiprock126

chiprock126

5/5/08
123
0
16
loading...
Mình theo dõi thấy biễu mẫu tham gia BHXH ở HN khác với Tp,HCM. Không biết cách giải quyết vấn đề có gì khác không ? xin các bạn ở HN chỉ giáo !
Cám ơn các bạn !
Thân !

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Mình theo dõi thấy biễu mẫu tham gia BHXH ở HN khác với Tp,HCM. Không biết cách giải quyết vấn đề có gì khác không ? xin các bạn ở HN chỉ giáo !
Cám ơn các bạn !
Thân !

tớ tưởng mẫu chung chứ. Tớ ở hn nè, làm ở BH Cầu Giấy

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Đúng rồi bạn !
người lao động nghỉ sau ngày 15 của tháng được chuyển sang tháng sau. Tháng 10 bạn trả thẻ lại rồi nên không phải đóng 3 %. Bạn nhớ trả thẻ trước ngày mồng 10 hàng tháng.

ở Cầu Giấy Hn phải trả thẻ trước ngày 1 tháng tiếp theo

chiprock126

chiprock126

5/5/08
123
0
16
loading...
Mình theo dõi thì thấy không giống
02 báo tăng, 03a báo giảm, 03b báo chỉnh sửa thẻ hay gia hạn thẻ.
http://www.bhxhhcm.org.vn/FormGroup.aspx bạn có thể xem ở đây, mình không thấy mục đính kèm file đâu :011:

M

Mscanhchua

Guest
27/10/08
2
0
0
Ha Nội
minh cung moi di lam nen ko bit j ve thu tuc bhxh ca.minh thay phuc tap wa.cac ban jup minh voi.
cong ty minh chua dong bhxh tu thang 4 (quý 2)
trong thoi gian do lai co 4 nhan vien xin nghi viec (da co the bhyt n chua lay ve).
Bay gio minh muon dong bhxh quy 2 va 3 thi can nhung thu tuc gi?Lieu cong ty minh co bi truy thu hay phat k?Cac ban jup minh nha

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
ở Cầu Giấy Hn phải trả thẻ trước ngày 1 tháng tiếp theo
Tớ tưởng trả trước ngày mùng 5 của tháng tiếp theo? đợt trước tớ lên BHXH trả thẻ vào mùng 3 vẫn OK mừ.

M

Mscanhchua

Guest
27/10/08
2
0
0
Ha Nội
chào các bạn!mình có 1 chút thắc mắc mong bạn giải đáp giúp mình nhéhuhu mình kêu cứu từ hwa sao ko ai trả lời!Help me!
cty minh đã ko đóng bh từ quý 2.trong quý 1 cty mình đã đăng ký đóng bh thêm cho 4 nhân viên nữa.nhưng đến hết tháng 5 thì 2 trong số 4 nhân viên đó đã nghỉ việc, 1 ng cũng đã nghỉ nhưng vẫn muốn gửi đóng bảo hiểm ở cty mình. hiện nay cty mình muốn làm thủ tục để nộp bh quý 2 và 3, nhưng mình không biết phải làm những thủ tục j. mình đã lên cơ quan mấy lần nhưng họ hướng dẫn rất sơ sài, mình nghe không hiểu. bạn có thể giúp mình không?thank u các bạn nhé
:thanx::beernow:

F

Friona

Guest
5/3/07
45
0
0
Ha Noi
chào các bạn!mình có 1 chút thắc mắc mong bạn giải đáp giúp mình nhéhuhu mình kêu cứu từ hwa sao ko ai trả lời!Help me!
cty minh đã ko đóng bh từ quý 2.trong quý 1 cty mình đã đăng ký đóng bh thêm cho 4 nhân viên nữa.nhưng đến hết tháng 5 thì 2 trong số 4 nhân viên đó đã nghỉ việc, 1 ng cũng đã nghỉ nhưng vẫn muốn gửi đóng bảo hiểm ở cty mình. hiện nay cty mình muốn làm thủ tục để nộp bh quý 2 và 3, nhưng mình không biết phải làm những thủ tục j. mình đã lên cơ quan mấy lần nhưng họ hướng dẫn rất sơ sài, mình nghe không hiểu. bạn có thể giúp mình không?thank u các bạn nhé
:thanx::beernow:

Mình cũng chật vật mãi trên bảo hiểm, theo mình thì bạn nên tự tính số phải đóng bảo hiểm, khi lao động tăng lên hay giảm đi thì phải khai báo với BH theo mẫu 03-TBH, giảm thì báo thêm mẫu 02 rùi trả lại thẻ BHYT...Trường hợp 1 ng nhờ đóng bảo hiểm thì bạn cứ đóng hộ rùi thu sau của họ..Bạn ko đóng bảo hiểm lâu rùi nên chắc chắn phải nộp tiền chậm đấy, bây giờ bạn làm mẫu 03 để khai báo từng tháng tăng giảm thế nào rồi lên gặp cán bộ quản lý để báo cho họ biết. họ hướng dẫn thế nào rùi lại về làm tiếp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA