Hạch toán chi phí công đoàn

• Thread starter dazin
  • Ngày gửi
D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Công ty mình mới lập công đoàn, cho mình hỏi hạch toán phí công đoàn như thế nào và hình như có công đoàn thì mình được lập quỹ phúc lợi và thẳng vào chi phí phải không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Căn cứ trên lương thựa trả: Nợ Cp/3382.
quỹ plợi do đlệ qđịnh

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
1% phí công đoàn thu tên bảng lương người LĐ : Nợ TK 334 Có TK 338 (338.2)
2% kinh phí công đoàn trích trên tổng quỹ lương thực tế: Nợ TK 462,154 - Có TK 338.2 ( Khoản này phải nộp 1 phần lên CĐ cấp trên - Khi nào họ rờ đến thì phải nộp)
KHông có công đoàn, làm ăn có lãi, DN vẫn được trích quỹ phúc lợi từ lợi nhuận sau thuế.
Có Kinh phí CĐ bạn chi các khoản liên quan đến CĐ thì đưa vô đây, hạch toán vào chi phí không được tính là chi phí hợp lý đâu.

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
2% kinh phí công đoàn trích trên tổng quỹ lương thực tế: Nợ TK 462,154 - Có TK 338.2 ( Khoản này phải nộp 1 phần lên CĐ cấp trên - Khi nào họ rờ đến thì phải nộp)
KHông có công đoàn, làm ăn có lãi, DN vẫn được trích quỹ phúc lợi từ lợi nhuận sau thuế.
Có Kinh phí CĐ bạn chi các khoản liên quan đến CĐ thì đưa vô đây, hạch toán vào chi phí không được tính là chi phí hợp lý đâu.

Cảm ơn bác nhiều, bây giờ rõ rồi, trước cứ mù mờ.

catsamac

catsamac

Trung cấp
15/7/08
61
0
6
tp hcm
Công ty mình mới lập công đoàn, cho mình hỏi hạch toán phí công đoàn như thế nào và hình như có công đoàn thì mình được lập quỹ phúc lợi và thẳng vào chi phí phải không?

Chỉ những chi phí nào phục vụ vào hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp mới được tính vào chi phí hợp lý thôi.

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi

Bác ơi, cho hỏi thêm: tóm lại là khi chi trả lương cho người lao động thì mình bớt lại 1% lương trên lương gross để đóng phí công đoàn.

Còn 2% kinh phí công đoàn thì công ty chi trả trên tổng quỹ lương mình hạch toán vào chi phí 642 hả bác.

Tóm lại mình phải đóng 1% trên lương gross của nhân viên và trích một khoản trong 2% kể trên để đóng cho bọn công đoàn cấp trên hả bác.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bác ơi, cho hỏi thêm: tóm lại là khi chi trả lương cho người lao động thì mình bớt lại 1% lương trên lương gross để đóng phí công đoàn.

Còn 2% kinh phí công đoàn thì công ty chi trả trên tổng quỹ lương mình hạch toán vào chi phí 642 hả bác.

Tóm lại mình phải đóng 1% trên lương gross của nhân viên và trích một khoản trong 2% kể trên để đóng cho bọn công đoàn cấp trên hả bác.

Bọn CĐ cấp trên mà bạn nói không tham thế đâu, họ chỉ thu trong 2% mà bạn trích trên tổng Quỹ lương thôi, còn cái khoản 1% bạn cứ để trong quỹ và theo dõi chi tiết 338, chi dùng nội bộ.
Khoản 2% đó bạn trích của lương Quản lý DN thì đưa vào 642, trích lương bộ phận SXKD thì đưa vào TK 154.
Khoản 1% trừ trực tiếp từng người trên bảng lương tháng
VD Ông A lương 2,5tr, các khoản khác 0,5tr tổng 3tr thu 1% CĐ 30.000đ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA