Hỏi cách điền mẫu 08-MST!

• Thread starter haily2006
  • Ngày gửi
H

haily2006

Sơ cấp
28/11/06
9
0
1
Thanh Xuân
Chào các bạn!
Công ty mình đang có VPĐD (đã đăng ký với cục thuế và k có MST), vừa làm thủ tục giải thể VPĐD để chuyển lên thành chi nhánh. Trong hsơ xin cấp MST cho CN, mình đăng ký vào tờ khai điều chỉnh số 08-MST chỉ tiêu 19:
Ttin cũ ghi: có VPĐD, địa chỉ cũ
TTin mới: có chi nhánh, địa chỉ mới.
nhưng khi đến lấy kết quả thì họ lại cấp cho cả 2 MST của VPĐD và CN ( đuôi 001 cho VPĐD, đuôi 002 cho CN) mà k huỷ thông tin cũ đi, thực ra bây giờ chỉ còn 1 CN mới thành lập thôi.
Kô biết có phải do mình điền sai hay ko ai biết hoặc có kinh nghiệm làm rồi cho mình lời khuyên với, bây giờ mình phải làm ntn?
Thanks!

[SPL][h=2]16. Thủ tục: Đăng ký thuế đối với trường hợp tổ chức, sắp xếp lại doanh nghiệp: Trường hợp tách doanh nghiệp đối với doanh nghiệp bị tách.[/h]- Trình tự thực hiện: Doanh nghiệp bị tách phải làm thủ tục thay đổi thông tin đăng ký trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
- Cách thức thực hiện:
+ Trực tiếp tại trụ sở Cơ quan thuế: Chi cục Thuế.
+ Thông qua hệ thống bưu chính
- Thành phần, số lượng hồ sơ:
a) Thành phần hồ sơ, bao gồm:
- Bản sao không yêu cầu chứng thực Quyết định tách doanh nghiệp
- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
- Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST
b) Số lượng hồ sơ: 01 (bộ)
- Thời hạn giải quyết: Chậm nhất không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế.
- Đối tượng thực hiện thủ tục hành chính: Tổ chức.
- Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính:
+ Cơ quan có thẩm quyền quyết định: Chi cục Thuế.
+ Cơ quan trực tiếp thực hiện thủ tục hành chính: Chi cục Thuế
- Kết quả thực hiện thủ tục hành chính: cơ quan thuế phải thực hiện điều chỉnh thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp bị tách trong hệ thống quản lý mã số thuế. Trường hợp điều chỉnh thông tin đăng ký thuế làm phát sinh thay đổi thông tin trên Giấy chứng nhận đăng ký thuế, cơ quan thuế thực hiện cấp lại giấy chứng nhận cho người nộp thuế.
- Phí, lệ phí (nếu có): Không.
- Tên mẫu đơn, mẫu tờ khai (nếu có):
+ Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST
- Yêu cầu, điều kiện thực hiện thủ tục hành chính (nếu có): Không.
- Căn cứ pháp lý của thủ tục hành chính:
+ Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006;
+ Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/05/2007 của Chính Phủ;
+ Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/05/2012 của Bộ Tài chính.
[/SPL]

Tiện thể mình share cho mọi người Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế - mẫu số 08 MST

Tại đậy:
Webketoan.vn---Dieu-chinh-Dk-thue-mau-08-MST OR
Webketoan.vn---15_CCT

Đính kèm

• Webketoan.vn---Dieu-chinh-Dk-thue-mau-08-MST.doc
    34.5 KB · Lượt xem: 1,184
  • Webketoan.vn---15_CCT.doc
    34 KB · Lượt xem: 520
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Theo mình bạn phải xem lại mẫu 08 xem đã chính xác hay chưa, như thông tin của bạn thì:
Chỉ tiêu tt cũ tt mới
VPGD địa chỉ... "không có"
CN không có ghi rõ địa chỉ...
Khi nộp mẫu 08 còn phải kèm theo cả ĐKKD mới nữa cơ mà, sao có thể nhầm được nhỉ. Bạn nên hỏi lại Cục thuế xem.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
những thủ tục phải làm tiếp theo khi làm xong giấy phép ĐKKD lần 2( đối với kế toán)

công ty mình trước đây có số vốn chủ sở hữu 100% là của người việt, nay chuyển nhượng 40% vốn cho một người nước ngoài, vì vậy phải làm lại giấy phép đăng ký KD và làm lại cả con dấu tròn nữa.

Hiện nay đã lấy được GPKD rồi nhưng con dấu mới thì chưa có. Vậy trong thời gian chờ có con dấu mới thì những chứng từ hóa đơn cần đóng dấu thì giải quyết như thế nào ?

Nếu bây giờ tớ xuất một hóa đơn ghi ngày 10/10 , trùng với ngày trên giấy ĐKKD mới có được không ?

Khi có con dấu mới rồi thì trong bao lâu mình phải lên chi cục thuế để làm thủ tục trả lại hóa đơn ? ngoài ra mình còn phải làm những thủ tục gì nữa đối với chi cục thuế và thời hạn phải làm những thủ tục này ?

Bạn nào có kinh nghiệm hay thông tư nghị định nào liên quan đến vấn đề này chỉ cho tớ với.

Sửa lần cuối:
A

anna245

Guest
12/8/09
4
0
0
Ha Noi
Mình là đơn vị mới thành lập, công ty mình chưa đăng ký số điện thoại, bây giờ họ bắt mình đăng ký số điện thoại công ty và phải nộp lên chi cục thuế. Họ nói làm theo mẫu số 08, nhưng mẫu này là điều chỉnh thông tin vậy thì cái mục thông tin đăng ký cũ thì bỏ trống phải không? Hơn nữa, trong đăng ký kinh doanh của mình thì có ghi số đt di động của giám đốc, số điện thoại đó có phải ghi gì trong tờ khai mẫu 08 này không?

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Chào anna245,
Trong khi chờ đợi các bạn giúp đỡ, em chỉ cần nhắc máy điện thoại lên để hỏi cơ quan Thuế để có câu trả lời cho em ngay mà.

C

cobelolem

Guest
11/3/09
21
0
0
Hưng Yên
cách điền vào tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08/MST

em chào anh chị!
Nhân đây em cũg xin hỏi luôn, bên em cũg làm thủ tục thay đổi đăng ký KD rùi nhưg em đang làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu 08/MST đó. Mà trong đó có chỉ tiêu số 3 là ngành nghề kinh doanh bên em đã thêm 1 số ngành nghề, chỉ tiêu số 6: danh sách thành viên góp vốn cũg thêm 1 người nữa.
Vậy thì bi h em khai vào tờ khai 08/MST có fải ghi vào thông tin cũ hok ạh? vì ngành nghề bên em lại nhiều vậy cho em hỏi em bỏ trống fần thông tin cũ còn ghi nhữg ngành nghề mới đăng ký vào thông tin mới đc hok ạh? Em mong nhận đc câu trả lời của mọi người càng sớm càng tốt. Em mong nhận được sự júp đỡ của mọi người!
Em cảm ơn rất rất nhìu.

T

TrungTanh

Guest
các anh chị cho em ơi cho em hỏi 1 chút. Công ty em bây giờ thay đổi giám đốc, thì giấy phép ĐKKD cũng thay đổi, em cần làm thủ tục gì ra thuế để thông báo về việc thay đổi giám đốc ko ạ?
Mong các anh chị giúp em mới
Cảm ơn các anh chị nhiều

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
các anh chị cho em ơi cho em hỏi 1 chút. Công ty em bây giờ thay đổi giám đốc, thì giấy phép ĐKKD cũng thay đổi, em cần làm thủ tục gì ra thuế để thông báo về việc thay đổi giám đốc ko ạ?
Mong các anh chị giúp em mới
Cảm ơn các anh chị nhiều

Bạn mang bộ hồ sơ bao gồm :
1/ Giấy phép đăng ký kinh doanh mới
2/ Biên bản họp của HĐQT hoặc QĐ của cấp trên về việc thay đổi Giám đốc
3/ Mẫu 08, trên đó ghi các chỉ tiêu thay đổi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn mang bộ hồ sơ bao gồm :
1/ Giấy phép đăng ký kinh doanh mới
2/ Biên bản họp của HĐQT hoặc QĐ của cấp trên về việc thay đổi Giám đốc
3/ Mẫu 08, trên đó ghi các chỉ tiêu thay đổi
Giấy phép đăng ký kinh doanh mới?bác không nói rõ để bạn quay xe về lần nữa àh?xăng thì đắt.
Táo bổ sung thêm :
+Bản công chứng GPĐKKD mới.
+Công văn thông báo về việc thay đổi Director.

P

phuongmiu

Guest
24/9/09
1
0
0
36
HaNoi
e cug co cug cau hoi voi anna, doanh nghiep e moi thanh lap, ho bat phai dang ky so dt theo mau so 08 ma e ko byt dien mau day chi tieu the nao ca... co ai jup e dc ko a

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
e cug co cug cau hoi voi anna, doanh nghiep e moi thanh lap, ho bat phai dang ky so dt theo mau so 08 ma e ko byt dien mau day chi tieu the nao ca... co ai jup e dc ko a

Bạn ghi:
Chỉ tiêu: số điện thoại
Thông tin cũ: không có(hoặc số bạn đã đăng ký trước đây)
Thông tin mới: ghi số mới vào

Sửa lần cuối:
T

tuyetmai3388

Guest
9/8/08
2
0
0
Ha Noi
Có ai biết các chỉ tiêu ghi ở cột 1 trong mẫu 08/MST kô mách giúp mình với ???????? :wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có ai biết các chỉ tiêu ghi ở cột 1 trong mẫu 08/MST kô mách giúp mình với ???????? :wall:

Cột (1): là chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế.
Bạn thay đổi cái gì thì ghi vào.Vd: thay đổi địa chỉ,....

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Cột (1): là chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế.
Bạn thay đổi cái gì thì ghi vào.Vd: thay đổi địa chỉ,....

Cty tôi thay đổi Giám đốc, tất cả làm lại giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh, nhưng trên TK, tôi không thấy chỉ điều để điều chỉnh cái đó, vậy mình ghi sao?

T

Trungthuyanh

Guest
Những thủ tục thay đổi nội dung đăng ký KD

Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi hiện công ty mình đang làm thủ tục: Thay đổi địa chỉ trụ sở chính, bổ sung tên giao dịch, tên viết tắt và bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh. Và sau khi làm xong cái "Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh của DN" thì phải làm gì tiếp theo??? (Mình đang làm "Tờ khai điều chỉnh đăng ký Thuế" nhưng cho mình hỏi là cái này mình tự gõ (Word or Excel)hay gõ vào 1 phần mềm nào đó của Cục thuế?, và những chỉ tiêu nào mình thay đổi thì mới cần điền đủ vào cột 2 và cột 3, còn nếu chỉ bổ sung thì chỉ cần điền ở cột 3 thôi nhỉ??), thế có cần làm thêm cái gì nữa không? Ai biết chỉ giùm mình với?
Thanks cả nhà!

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi hiện công ty mình đang làm thủ tục: Thay đổi địa chỉ trụ sở chính, bổ sung tên giao dịch, tên viết tắt và bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh. Và sau khi làm xong cái "Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh của DN" thì phải làm gì tiếp theo??? (Mình đang làm "Tờ khai điều chỉnh đăng ký Thuế" nhưng cho mình hỏi là cái này mình tự gõ (Word or Excel)hay gõ vào 1 phần mềm nào đó của Cục thuế?, và những chỉ tiêu nào mình thay đổi thì mới cần điền đủ vào cột 2 và cột 3, còn nếu chỉ bổ sung thì chỉ cần điền ở cột 3 thôi nhỉ??), thế có cần làm thêm cái gì nữa không? Ai biết chỉ giùm mình với?
Thanks cả nhà!
Làm thông báo xong gửi lên sở KHĐT khi nào lấy giấy ĐKKD mới về thì làm mẫu 08 (lên thuế xin hoặc lên google tìm và tải về). Thay đổi cái gì thì ghi vào đó kèm theo bản sao Giấy ĐKKD mới lên nộp cho thuế thế là xong.
VD:
Chỉ tiêu Thông tin cũ Thông tin mới
1.Địa chỉ
2.Tên giao dịch
3.Ngành nghề ĐKKD...

N

ngaminh

Sơ cấp
26/2/10
5
0
0
Hà Nội
Mẫu 08 - MST

Chào cả nhà mình mới ra nhập cộng đồng webketoan mình có mẫu số 08-mst và các chỉ tiêu để điền gửi mọi người tham khảo nhé

N

ngaminh

Sơ cấp
26/2/10
5
0
0
Hà Nội
hình như mình ko gửi đựoc file vậy mình gửi qua đây nhé.
Mẫu: 08-MST
TỜ KHAI
ĐIỀU CHỈNH ĐĂNG KÝ THUẾ

Tên đơn vị/cá nhân: …………………….
Mã số thuế: …………………
Địa chỉ trụ sở chính: ………………………………..
Đơn vị đăng ký thay đổi các chỉ tiêu đăng ký thuế như sau:

Chỉ tiêu
(1) Thông tin đăng ký cũ
(2) Thông tin đăng ký mới
(3)

Hà Nội, ngày tháng năm 2009
Lãnh đạo đơn vị/cá nhân
(ký, ghi họ tên chức vụ đóng dấu)
Giám đốc

HƯỚNG DẪN:
1. Cột (1): Chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế.
2. Cột (2): Ghi lại nội dung thông tin đã kê khai trong lần đăng ký thuế gần nhất.
3. Cột (3): Ghi chính xác chỉ tiêu mới thay đổi.

* Các chỉ tiêu ghi trên mẫu tờ khai đăng ký thuế :
Chỉ tiêu 1.Tên chính thức
Chỉ tiêu 2. Tên giao dịch
Chỉ tiêu 3. Địa chỉ trụ sở
Chỉ tiêu 4. Địa chỉ nhận thông báo thuế
Chỉ tiêu 5. Quyết định thành lập
Chỉ tiêu 6. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
Chỉ tiêu 7. Đăng ký xuất nhập khẩu
Chỉ tiêu 8. Ngành nghề kinh doanh chính
Chỉ tiêu 9. Ngày bắt đầu hoạt động kinh doanh
Chỉ tiêu 10.Tổng số lao động
Chỉ tiêu 11.Vốn điều lệ
Chỉ tiêu 12.Tài khoản Ngân hàng, kho bạc
Chỉ tiêu 13.Loại hình kinh tế
Chỉ tiêu 14. Hình thức hạch toán về kết quả kinh doanh
Chỉ tiêu 15. Năm tài chính
Chỉ tiêu 16. Thông tin về đơn vị chủ quản
Chỉ tiêu 17.Thông tin chủ doanh nghiệp
Chỉ tiêu 18. Các loại thuế phải nộp
Chỉ tiêu 19. Thông tin về các đơn vị liên quan
Chỉ tiêu 20. Thông tin khác
Chỉ tiêu 21.Tình trạng trước khi tổ chức, sắp xếp lại doanh nghiệp (Nếu có)

N

ngaminh

Sơ cấp
26/2/10
5
0
0
Hà Nội
nộp thuế tncn

chào cả nhà công ty mình vì thiếu vốn kinh doanh và có vay vốn của cá nhân là thành viên công ty vậy trong năm 2009 mình có phải nộp thuế tncn và là tờ khai quyết toán thuế tncn cho họ ko
cả nhà giúp mình nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA