Mẫu bảng lương CNV và đóng bảo hiểm

• Thread starter Ba gia kho tinh
  • Ngày gửi
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Nè mọi người cho mình hỏi, hàng tháng mình tính lương cho nhân viên trong công ty theo mẫu bảng lương tự làm trên máy rùi in ra cho mọi người ký khi nhận lương có được không hay pải làm theo mẫu bảng lương quy định mà những cửa hàng văn pòng phẩm hay bán, vì bên mình chưa bị quyết toán thuế lần nào nên không biết làm bảng lương như vậy có được không. À còn vấn đề này nữa cty mình là tư nhân mà trả lương cho nv thấp nên mọi người không đóng bảo hiểm xh, bhyt. Như vậy có được không và có cần pải làm biên bản cam kết không đóng bảo hiểm để nv xác nhận vào không nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Nè mọi người cho mình hỏi, hàng tháng mình tính lương cho nhân viên trong công ty theo mẫu bảng lương tự làm trên máy rùi in ra cho mọi người ký khi nhận lương có được không hay pải làm theo mẫu bảng lương quy định mà những cửa hàng văn pòng phẩm hay bán, vì bên mình chưa bị quyết toán thuế lần nào nên không biết làm bảng lương như vậy có được không. À còn vấn đề này nữa cty mình là tư nhân mà trả lương cho nv thấp nên mọi người không đóng bảo hiểm xh, bhyt. Như vậy có được không và có cần pải làm biên bản cam kết không đóng bảo hiểm để nv xác nhận vào không nhỉ
Góp ý chút :
Bạn làm ơn cho dấu phẫy và dấu chấm vào, bạn không muốn người khác đứt hơi khi đọc bài của bạn đó chứ ?
"Nè mọi người cho mình hỏi ..." ở đây không ai tên " Nè " hết

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
335
1
0
000
Chào bạn
Về vấn đề này minh hỏi bạn một chút nhe
Thế công ty ban có nhiều nhân viên không
Nếu không đóng bảo hiểm thì bạn phải làm hợp đồng lao động với nhân viên của bạn trong hợp đồng có khoản lương, khoản đóng hiểm thì bạn ghi là trả vào lương nếu vậy thì sẽ không phai đóng bảo hiểm nữa
Còn bảng thanh toán tiền lương thi bạn có thể tự lập cũng đựoc nhưng phải có đầy đủ các khoản mục
Bạn không phải làm bản cam kết gì đâu, một phần cảu bảng lương cũng được tống hợp vào sổthao dói tiền lươn grồi đó
Chúc bạn thành công

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn chú ý khi làm HĐLĐ ghi lương đã bao gồm BHXH thì nhiều khả năng khi quyết tóan cơ quan thuế sẽ trừ ra phần người LĐ phải nộp.

Thân.

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
ừh bên mình cũng không có nhiều nhân viên lắm chỉ có khoảng 5-6 người thôi vì là công ty tư nhân mới thành lập và làm ăn chưa hiệu quả mấy nên lương mọi người thấp lắm chẳng ai muốn đóng bảo hiểm cả mà

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Góp ý chút :
Bạn làm ơn cho dấu phẫy và dấu chấm vào, bạn không muốn người khác đứt hơi khi đọc bài của bạn đó chứ ?
"Nè mọi người cho mình hỏi ..." ở đây không ai tên " Nè " hết

Haha, khó chịu thấy ớn, dám lên lớp cả với bà già khò tính mới ác chứ.

T

thuydiem1986

Guest
mức lương thấp hay cao điều đó không quan trọng. Khi mà nhân viên của bạn làm việc trên ba tháng thì bạn phải đăng ký để đóng bảo hiểm cho họ. nếu bạn không đóng thì khoản kương đó bạn không được đưa vào chi phí để tính thếu thu nhập doanh nghiệp đâu bạn nhé

M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Mình cũng mới tham gia làm kế toán doanh nghiệp tư nhân.
Nên xin nhờ mọi người chỉ giáo :
1. Doanh nghiẹp tự thiết kết bảng lương để phù hợp với doanh nghiệp của mình được không, hay phải theo mẫu ở cửa hàng VPP bán???
2. Mức lương tối thiểu/tháng trả cho người lao động là bao nhiêu thì đúng luật ???
3. Nếu ký hợp đồng công tác viên thì có phải đóng BHXH và YT không ???
Giúp mình ngay nhé, xin cảm ơn nhiều !

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Mình cũng mới tham gia làm kế toán doanh nghiệp tư nhân.
Nên xin nhờ mọi người chỉ giáo :
1. Doanh nghiẹp tự thiết kết bảng lương để phù hợp với doanh nghiệp của mình được không, hay phải theo mẫu ở cửa hàng VPP bán???
2. Mức lương tối thiểu/tháng trả cho người lao động là bao nhiêu thì đúng luật ???
3. Nếu ký hợp đồng công tác viên thì có phải đóng BHXH và YT không ???
Giúp mình ngay nhé, xin cảm ơn nhiều !

DN tự thiết kế bảng lương không sao miễn là phù hợp với DN và đầy đủ nội dung theo mẫu bảng lương do BTC quy định
Mức lương tối thiếu trả cho ngưòi lao động phải bằng mức lương tối thiểu NN quy định *( Đến thời điểm 25/9 là 540.000đ/th)
Là cộng tác viên thì không bắt buộc đăng ký đóng BHXH và YT, cái này bạn phải thỏa thuận với họ ghi rõ trong hợp đồng lao động với cộng tác viên nhé

D

dungbi

Guest
20/3/08
69
1
0
ha noi
Chào bạn
Về vấn đề này minh hỏi bạn một chút nhe
Thế công ty ban có nhiều nhân viên không
Nếu không đóng bảo hiểm thì bạn phải làm hợp đồng lao động với nhân viên của bạn trong hợp đồng có khoản lương, khoản đóng hiểm thì bạn ghi là trả vào lương nếu vậy thì sẽ không phai đóng bảo hiểm nữa
Còn bảng thanh toán tiền lương thi bạn có thể tự lập cũng đựoc nhưng phải có đầy đủ các khoản mục
Bạn không phải làm bản cam kết gì đâu, một phần cảu bảng lương cũng được tống hợp vào sổthao dói tiền lươn grồi đó
Chúc bạn thành công

Bạn làm theo minhtoan là đúng đó.

M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Minh nhận được ý kiến giúp đỡ của bạn rồi, nay tôi xin cám ơn bạn qunhtrangone nhiều nhé!

M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Cả nhà ơi giúp đỡ tôi một số vấn đề này với :
1. Những người làm việc cho Công ty tôi và được hưởng lương tháng đều đặn. nhưng họ lại đang làm cho một cơ quan khác và ở đó họ đã đóng bảo hiểm XH và YT rồi. Thêm nữa là người nghỉ hưu dã có bảo hiểm YT rồi. Vậy các nhân viên này (kể cả cán bộ quản lý) họ có phải đóng bảo hiểm XH và YT nữa không. Ngoài ra thì họ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không và nếu có thì phải nộp ở mức lương nào???
2. Công ty nghề đào tạo ! Giáo viên thuê dạy là những thay cô đang dạy trong các trường công lập. Vậy trả lương cho họ theo tháng hay giờ, buổi dạy là hợp lý nhất liên quan tới thuế thu nhập cá nhân.
3. Những cổ đông được hưởng lợi nhuận theo tỷ lệ góp vốn. Vậy họ có phải nộp thuế thu nhập không và nếu có thì ở mức thu nào thì phải chịu thuế thu nhập.???
4. Nghe nói nếu lương lĩnh nhiều lần trong tháng và mỗi lần trong phiếu chi ghi không quá 500.000đ thì không phải chịu thuế thu nhập cá nhận phải không và những đối tượng nào có thể được phép trả lương theo cách đó ???
Xin cám ơn các anh/chị trước nhé!

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
1 Hiện tại thì những người này vẫn trốn được khoản kê khai thu nhập chịu thuế. Chính vì thế mà 2009 triển khai Luật Thuế TNCN, mỗi người sẽ có 1 mã số thuế nên không thể trốn được. Còn mức phải nộp ntn thì bạn nghiên cứu Luật thuế TNCN 2009 nhé. Nếu không có mình có thể mail qua. Những người này không cần đóng BHXH, YT nữa. Theo quy định của BHXH thì đối tượng tham gia phải có ít nhất 20 năm đóng BHXH mới được hưởng lương hưu nghĩa là nam từ 40 tuổi trở lại và nữ từ 45 tuổi trở lại. Các nhân viên chỗ bạn đã có lương hưu thì lên ông bà đến nơi rồi.
Mình cop ra đây một số nội dung bạn tham khảo nhé
Có 10 loại thu nhập buộc phải chịu thuế thu nhập cá nhân, gồm: Thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh; thu nhập từ tiền lương, tiền công mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động; thu nhập từ đầu tư vốn; thu nhập từ chuyển nhượng vốn; chuyển nhượng bất động sản; thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật; thu nhập từ bản quyền; thu nhập từ nhượng quyền thương mại theo quy định của Luật Thương mại; thu nhập từ thừa kế là chứng kho án, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng; thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.
Cũng theo Nghị định này, 14 loại thu nhập được xếp vào loại thu nhập miễn thuế, điển hình như: Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng, cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ, anh chị em ruột... với nhau; thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất không phải trả tiền hoặc được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật; thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng giữa vợ chồng, người thân huyết thống với nhau; thu nhập từ tiền lãi gửi tại ngân hàng, tổ chức tín dụng, thu nhập từ lãi hợp đồng bảo hiểm nhân thọ; thu nhập từ kiều hối; tiền lương hưu; tiền học bổng; thu nhập từ bồi thường hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, phí nhân thọ, tiền bồi thường tai nạn lao động...
Có 10 loại thu nhập buộc phải chịu thuế thu nhập cá nhân, gồm: Thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh; thu nhập từ tiền lương, tiền công mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động; thu nhập từ đầu tư vốn; thu nhập từ chuyển nhượng vốn; chuyển nhượng bất động sản; thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật; thu nhập từ bản quyền; thu nhập từ nhượng quyền thương mại theo quy định của Luật Thương mại; thu nhập từ thừa kế là chứng kho án, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng; thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.
Cũng theo Nghị định này, 14 loại thu nhập được xếp vào loại thu nhập miễn thuế, điển hình như: Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng, cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ, anh chị em ruột... với nhau; thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất không phải trả tiền hoặc được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật; thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng giữa vợ chồng, người thân huyết thống với nhau; thu nhập từ tiền lãi gửi tại ngân hàng, tổ chức tín dụng, thu nhập từ lãi hợp đồng bảo hiểm nhân thọ; thu nhập từ kiều hối; tiền lương hưu; tiền học bổng; thu nhập từ bồi thường hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, phí nhân thọ, tiền bồi thường tai nạn lao động...

H

helplease

Sơ cấp
4/10/08
8
0
0
Tp.HCM
mức lương thấp hay cao điều đó không quan trọng. Khi mà nhân viên của bạn làm việc trên ba tháng thì bạn phải đăng ký để đóng bảo hiểm cho họ. nếu bạn không đóng thì khoản kương đó bạn không được đưa vào chi phí để tính thếu thu nhập doanh nghiệp đâu bạn nhé

Ý bạn là khoản đóng BHXH &YT cho nhân viên hay toàn bộ lương?

M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Xin cám ơn hai bạn Quanhtrangone và Helplease rất nhiều
Nhưng hãy cho mình biết đúng trọng tâm từng điểm 1,2...heo yêu cầu nhé !
Mình hy vọng rất nhiều vào các bạn đấy

M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Xin cám ơn hai bạn Quanhtrangone và Helplease rất nhiều
Nhưng hãy cho mình biết đúng trọng tâm từng điểm 1,2...Theo yêu cầu của mình nhé !
Rất hy vọng vào các bạn đấy!

T

thanhthuybintai

Guest
22/9/08
2
0
0
50
TP. HCM
Chào các bạn,
Mình muốn tính BHXH cho NV có lương là 15 triệu đồng, mà mức vượt trần 2008 chỉ 10.800.000 thôi. Vậy các bạn chỉ dùm công thức tính cho mình với. Vậy NV đó phải đóng bao nhiêu và cty đóng bao nhiêu.
Cảm ơn các bạn nhiều.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Chào các bạn,
Mình muốn tính BHXH cho NV có lương là 15 triệu đồng, mà mức vượt trần 2008 chỉ 10.800.000 thôi. Vậy các bạn chỉ dùm công thức tính cho mình với. Vậy NV đó phải đóng bao nhiêu và cty đóng bao nhiêu.
Cảm ơn các bạn nhiều.
nếu vượt trần thì chỉ đóng ở mức trần thôi. Còn mức đóng là 6% của NLĐ và 17% của NSDLD (theo luật). Một số công ty đóng all 23%cho ngưiờ LĐ

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Gửi : all
Các bạn muốn hiểu hơn về HCNS vào đầy www.cpoclub.net
Khó khăn về công thức ứng dụng ở bảng tính excel trong quá trình làm lương, BH thì vào đây www.giaiphapexcel.com
Còn về kế toán thì các bạn đã biết rùi đó. Mình nghĩ mọi người trên 3 diễn đàn đều nhiệt tình giúp đỡ các bạn !
Thân

T

Taka

Guest
6/7/10
5
0
0
qu¶ng ninh
m×nh vïa ra trußng kh«ng râ vÒ c¸ch tÝnh luong cho nh©n viªn kü thuËt trong c«ng ty chuyªn tu vÊn thiÕt kÕ x©y dông kh«ng bÝt cã ai muèn gióp m×nh kh«ng nhØ, gi¸m ®èc muèn m×nh tÝnh luong cña hä theo luong kho¸n s¶n phÈm .lµm ¬n gi¶i ®¸p gióp m×nh víi, m×nh s¾p mÊt viÖc ®Õn n¬i råi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA