hạch toán giá thành TK 154

• Thread starter tunglammd
  • Ngày gửi
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Các bạn giúp mình với nhé. Công ty mình là công ty thuơng mại, vì vậy mình làm theo qui định 48 nhưng tháng 8 công ty mở thêm xưởng sản xuất. Mình đã tập hợp chi phí trên TK 154 và chia thành các tiểu khoản: 1541 - CP nhân công, 1542 - NVL v.v.. đến cuối tháng tiến hành nhập kho thành phẩm
nhưng bí ở đây. Chẳng lẽ hạch toán giá thành nhập kho 1 sản phẩm lại hạch toán (công ty mình sản xuất nhiều loại sản phẩm khác nhau) :
Nợ 155
Có 1541 - nhân công
có 1542 - NVL
Có 154.. - CP SX chung
làm thế nào bây giờ :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bạn giúp mình với nhé. Công ty mình là công ty thuơng mại, vì vậy mình làm theo qui định 48 nhưng tháng 8 công ty mở thêm xưởng sản xuất. Mình đã tập hợp chi phí trên TK 154 và chia thành các tiểu khoản: 1541 - CP nhân công, 1542 - NVL v.v.. đến cuối tháng tiến hành nhập kho thành phẩm
nhưng bí ở đây. Chẳng lẽ hạch toán giá thành nhập kho 1 sản phẩm lại hạch toán (công ty mình sản xuất nhiều loại sản phẩm khác nhau) :
Nợ 155
Có 1541 - nhân công
có 1542 - NVL
Có 154.. - CP SX chung
làm thế nào bây giờ :wall:
Về nguyên tắc bạn phải tổ chức kế toán chi tiết chi phí để tính giá thành được từng loại sản phẩm.
Nếu bạn sản xuất hàng loạt (tháng nào cũng những sản phẩm) ấy thì bạn có thể tính giá thành vào cuối tháng (quý, năm) và ghi sổ N155/C154. Theo đó khi nhập thành phẩm trong kỳ thì chỉ theo dõi trên sổ chi tiết về số lượng mà chưa ghi giá.

Một cách thay thế: Khi nhập kho bạn ghi sổ theo giá tạm tính, cuối kỳ có giá thành tiến hành điều chỉnh số chênh lệch.

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Mình đã tính giá thành được của từng sản phẩm rồi nhưng công ty mình dùng phần mềm, khi hạch toán nợ 155/có 154 thì nó phải vào tiểu khoản mà mình không biết hạch toán với từng tiểu khoản nhỏ này thế nào nữa. Giá như theo TT 15 thì từ 621,622,627 tập hợp sang 154 còn đây chẳng biết tập hợp vào đâu nữa.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Rất đơn giản thôi mà bạn, TK 154: bạn cũng xây dựng 1541: NVL, 1542: NC, 1543: may moc; 1544: CPXSC >> phần mền kế toán cũng vẫn xd chi tiết TK được
Các SP sx ra bạn xây dựng hệ thống mã sp, vd: A001, A002....
Còn về SX, khi xuất NVL, NC... nếu chi tiết theo từng SP được thì bạn hạch toán:
Nợ 1541/Có 152( chi tiết theo NVL) và khai báo mã của SP A001

Nếu ko chi tiết được, thfi đến cuối tháng, khi phân bổ (tùy tiêu thức phân bổ bạn lựa chọn) cũng hạch toán:
Nợ 1544/ Có 334 mã A001
Nợ 1544/ Có 334 mã A002

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
cái đó mình đã làm nhưng cái khó là khi sản phẩm hoàn thành nhập kho định khoản thế nào trong phần mềm. Công ty sản xuất nhiều sản phẩm, sau khi tính đuợc giá thành nhập kho rồi, ví dụ SPA mình hạch toán:
Nợ 155/Có TK 154 nhưng chẳng lẽ lại hạch toán chi tiết là:
Nợ 155 SPA
Có 1541-Nhân công
Có 1542 -VL
rồi tới SP B
lại hạch toán
Nợ 155
Có 1541
Có 1542... à

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Mình đã tính giá thành được của từng sản phẩm rồi nhưng công ty mình dùng phần mềm, khi hạch toán nợ 155/có 154 thì nó phải vào tiểu khoản mà mình không biết hạch toán với từng tiểu khoản nhỏ này thế nào nữa. Giá như theo TT 15 thì từ 621,622,627 tập hợp sang 154 còn đây chẳng biết tập hợp vào đâu nữa.
Theo mình thì bạn không phải đang phân vân về vấn đề hạch toán mà đang gặp vấn đề với các thao trên phần mềm. Nên bạn nên đọc kỹ cách sử dụng phần mềm, cái này chắc phải tự mò thôi bạn ah hoặc có thể cho mọi ng biết bạn đang sử dụng pm gì để mọi ai biết có thể chia sẽ với bạn.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
bạn có thể tách TK doanh thu, chi phí hoặc các TK khác nhưng không nên tách TK154. vì bản bản chất TK154-chi phí SXKDDD này nó fải chi tiết theo khoản mục chi phí, theo phân xưởng(tổ đội) và theo đối tượng giá thành. nên việc tách TK154 chi tiết theo yếu tố là không cần thiết nhất là khi thao tác trên phần mềm. dù là phần mềm gì thì bản chất kế toán nó cũng không thay đổi

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Kế toán sản xuất

Chào cả nhà!
Tui đang có một vấn đề muốn hỏi cả nhà. Bên tui là doanh nghiệp sản xuất. Hàng của bọn tui có đem đi gia công, khi xuất đi gia công thì xuất toàn bộ giá trị của hàng đó (xuất bằng phiếu xuất kho). Nhưng khi bên nhận gia công xuất trả hoá đơn thì chỉ có giá trị tiền công của việc gia công. Ví dụ như: thép mua về chuyển xuống phân xưởng, phân xưởng đem cắt ra. Số thép này sau đó được xuất đi gia công.Khi bên nhận gia công viết trả hoá đơn thì viết số tiền công của gia công. Vậy mình phải hạch toán ra sao cho cả quá trình trên nhỉ?
Mình đang làm trên phần mềm MISA.:wall:

L

lehaikha

Sơ cấp
3/10/08
22
0
0
33
HCM
Về nguyên tắc bạn phải tổ chức kế toán chi tiết chi phí để tính giá thành được từng loại sản phẩm.
Nếu bạn sản xuất hàng loạt (tháng nào cũng những sản phẩm) ấy thì bạn có thể tính giá thành vào cuối tháng (quý, năm) và ghi sổ N155/C154. Theo đó khi nhập thành phẩm trong kỳ thì chỉ theo dõi trên sổ chi tiết về số lượng mà chưa ghi giá.

Một cách thay thế: Khi nhập kho bạn ghi sổ theo giá tạm tính, cuối kỳ có giá thành tiến hành điều chỉnh số chênh lệch.

Pác ơi cho mình hỏi? Mình cũng chỉ mới áp dụng cách hạch toán chi phí theo quy định 48, nhưng mình đang thắc mắc: khi xuất NVL thi gia là 100tr. mà theo như hạch toán thì Nợ 154(chi tiết các Cp)/152, vậy thì TK 152 nó không còn có giá tiền 100tr nữa mà nó sẽ cao hơn theo cp kia. Vậy thì sao đúng với thực tế giá xuất NVL đây? Hic, mình ko biết sao cả? Mong Pác giúp mình với nha.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Pác ơi cho mình hỏi? Mình cũng chỉ mới áp dụng cách hạch toán chi phí theo quy định 48, nhưng mình đang thắc mắc: khi xuất NVL thi gia là 100tr. mà theo như hạch toán thì Nợ 154(chi tiết các Cp)/152, vậy thì TK 152 nó không còn có giá tiền 100tr nữa mà nó sẽ cao hơn theo cp kia. Vậy thì sao đúng với thực tế giá xuất NVL đây? Hic, mình ko biết sao cả? Mong Pác giúp mình với nha.

Bạn nên đọc thêm về tính giá xuất kho của vật liệu, sản phẩm, hàng hóa.

Về nguyên tắc khi ghi có 152 theo giá đã nhập trước đây (giá thực tế) theo 1 trong các phương pháp: FIFO, LIFO, bình quân, đích danh.

S

scream

Guest
11/10/08
2
0
0
HP city
Mọi người ơi!
Cho em hỏi cái này. Khi mua gạch, cát, đá... để sửa đường có thể hạch toán vào tài khoản 154 ko ạ? Số tiền là hơn 60tr.
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

L

lehaikha

Sơ cấp
3/10/08
22
0
0
33
HCM
Bạn nên đọc thêm về tính giá xuất kho của vật liệu, sản phẩm, hàng hóa.

Về nguyên tắc khi ghi có 152 theo giá đã nhập trước đây (giá thực tế) theo 1 trong các phương pháp: FIFO, LIFO, bình quân, đích danh.

Mình hiểu ý bạn.Cty mình xuất NVL theo pp FiFO. Nhưng nó có dính dáng gì đến cp.Vì theo quy định mới, tất cả các cp đièu tập trung vô 154 mà.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Mọi người ơi!
Cho em hỏi cái này. Khi mua gạch, cát, đá... để sửa đường có thể hạch toán vào tài khoản 154 ko ạ? Số tiền là hơn 60tr.
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

con đường đó nhằm vào mục đích gì? nếu là TSCĐ thì có thể là sửa chữa lớn TSCĐ còn nếu không thì bạn fải treo chi phí để phân bổ dần

D

duong quang vu

Guest
18/1/08
10
0
0
Dong Anh
Công ty mình sản xuất phụ tùng xe máy. Mình xuất bán thành phẩm là 100sp thì cũng sẽ nhập vào 155 là 100sp à? có phải 155 chính là tòan bộ số sp mình bán đi ko? Nhưng tính giá thành từng sp thì làm thế nào vì cty mình xuất bán nhiều sp lắm nếu tính chi tiết từng cpi để tính giá thành thì khó lắm. Bạn nào có kinh nghiệm trong ngành sản xuất chi tiết chỉ giúp mình với.

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Công ty mình sản xuất phụ tùng xe máy. Mình xuất bán thành phẩm là 100sp thì cũng sẽ nhập vào 155 là 100sp à? có phải 155 chính là tòan bộ số sp mình bán đi ko? Nhưng tính giá thành từng sp thì làm thế nào vì cty mình xuất bán nhiều sp lắm nếu tính chi tiết từng cpi để tính giá thành thì khó lắm. Bạn nào có kinh nghiệm trong ngành sản xuất chi tiết chỉ giúp mình với.

Vậy bạn hãy lập định mức chi phí nguyên vật liệu cho các sản phẩm, còn các chi phí liên quan thì phân bổ theo một tiêu thức nào đó mà bạn cho là hợp lý và tương đối chính xác.

T

TRANBICHHANH

Guest
16/7/08
8
0
0
Hà nội
Chào cả nhà!
Tui đang có một vấn đề muốn hỏi cả nhà. Bên tui là doanh nghiệp sản xuất. Hàng của bọn tui có đem đi gia công, khi xuất đi gia công thì xuất toàn bộ giá trị của hàng đó (xuất bằng phiếu xuất kho). Nhưng khi bên nhận gia công xuất trả hoá đơn thì chỉ có giá trị tiền công của việc gia công. Ví dụ như: thép mua về chuyển xuống phân xưởng, phân xưởng đem cắt ra. Số thép này sau đó được xuất đi gia công.Khi bên nhận gia công viết trả hoá đơn thì viết số tiền công của gia công. Vậy mình phải hạch toán ra sao cho cả quá trình trên nhỉ?
Mình đang làm trên phần mềm MISA.:wall:[/QUOT

Hach toan khi mang di gia cong :
No 154 - Lap tieu khoan de theo doi phan chi phi mang di gia cong
Co 1521 - NVLC

Khi nhan duoc thanh pham tu noi gia cong ve :
No 155
Co 154
Ghi nhan them phan chi phi gia cong :
No 154
Co 331,111,112

Sau do ban ket chuyen de tinh gia thanh cho phan mang di gia cong nay bao gom cac chi phi phat sinh tai cong ty ban va chi phi thue gia cong.

H

hoadialan

Guest
6/2/09
13
0
0
38
Hải Phòng
Ui mình cũng đang rơi vào tình trạng không bít làm sao như bạn tunglammd, chắng lẽ lại kết chuyển:
N155-SPA
Có 1541
Có 1542
Có 1543...
Rắc rối quá, liệu có thể tập hợp qua tài khoản trung gian nào đố được không, mọi người tư vấn giúp cái.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA