Chế độ nghỉ phépnăm thanh toán bẳng tiền

• Thread starter quynhtv
  • Ngày gửi
Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Đơn vị mình đảm bảo 1 phần, tự chủ theo ND43. Trong quy chế chi tiêu nội bộ có xây:Chế độ nghỉ phép năm theo quy định của nhà nước, tuỳtheo năm thâm niên công tác, trong năm nếu không nghỉ phép thì sẽ được thanh toán= tiền theo bản lương. Từ vài năm nay mình vẫn chi theo quy chế như vậy. Nay kiểmtoán vào đang "soi".Mình đang"cãi".Có đơn vị bạn nào thực hiện như mình không? Cùng trao đôỉ để góp thêm tiếng nói...

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Chờ kết quả cãi của bạn có được không! Mình thì không thực hiện như bạn mà thực hiện theo quy định, ai không nghỉ phép thì thôi, không chi gì cả. Nghỉ phép mà không có giấy tàu xe mình cũng chẳng thanh toán đâu. Đơn vị bạn cũng thoáng nhỉ

H

hoangthanhsondh

Guest
25/8/08
19
0
0
Đồng hới
Mình có tìm hiểu vấn đề này, nhưng khối doanh nghiệp thì có nghe nói, chứ sự nghiệp thì chưa. ở đơn vị mình thì điều chỉnh bằng xếp loại: nếu nghỉ cả phép mất không hưởng lương tăng thêm 1 tháng, 1/2 phép thì nữa tháng luong tăng thêm (600.000đ) nên vừa hợp tình vừa hợp lý mà không sợ vi phạm luật.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị mình đảm bảo 1 phần, tự chủ theo ND43. Trong quy chế chi tiêu nội bộ có xây:Chế độ nghỉ phép năm theo quy định của nhà nước, tuỳtheo năm thâm niên công tác, trong năm nếu không nghỉ phép thì sẽ được thanh toán= tiền theo bản lương. Từ vài năm nay mình vẫn chi theo quy chế như vậy. Nay kiểmtoán vào đang "soi".Mình đang"cãi".Có đơn vị bạn nào thực hiện như mình không? Cùng trao đôỉ để góp thêm tiếng nói...

Bạn cãi dựa trên căn cứ nào vậy? Chia sẻ cái nhỉ?!

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Bạn cãi dựa trên căn cứ nào vậy? Chia sẻ cái nhỉ?!
Căn cứ dựa trên NĐ43, TT71 hướng dẫn có nói tại phần VII( về xây dựng QCCTNB), mục2, điểm đ:" đối với những nội dung chi, mức chi cần thiết cho hoạt động của đơn vị, trong phạm vi xây dựng QCCTNB, nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa ban hành, thì thủ trưởng đơn vị có thể xây dựng mức chi cho từng nghiệp vụ, nội dung công việc trong phạm vi nguồn tài chính của đơn vị". Các bạn còn có cách cãi nào thuyết phục hơn không chia sẻ giúp mình với. Các năm trước kiểm toán có soi đâu, kể cả thuế...

D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
Vấn đề hay quá, cảm ơn các bạn nhiều.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Căn cứ dựa trên NĐ43, TT71 hướng dẫn có nói tại phần VII( về xây dựng QCCTNB), mục2, điểm đ:" đối với những nội dung chi, mức chi cần thiết cho hoạt động của đơn vị, trong phạm vi xây dựng QCCTNB, nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa ban hành, thì thủ trưởng đơn vị có thể xây dựng mức chi cho từng nghiệp vụ, nội dung công việc trong phạm vi nguồn tài chính của đơn vị". Các bạn còn có cách cãi nào thuyết phục hơn không chia sẻ giúp mình với. Các năm trước kiểm toán có soi đâu, kể cả thuế...

Theo tôi, việc quy đinh của đơn vị bạn là không sai, chỉ lưu ý chỉ áp dụng đối với những vị trí mà công việc không nghỉ phép đúng quy định được.
Tuy nhiên, bạn có thể nói Kiểm toán NN nói họ căn cứ vào điểm nào, văn bản nào để kết luận là đơn vị bạn làm sai không?
Mọi kết luận đều phải có căn cứ pháp lý bạn ạ.

Bạn hãy chia sẻ nhé. Cảm ơn bạn vì vấn đề này rất hay và phù hợp với các đơn vị sự nghiệp có thu.

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Theo tôi, việc quy đinh của đơn vị bạn là không sai, chỉ lưu ý chỉ áp dụng đối với những vị trí mà công việc không nghỉ phép đúng quy định được.
Tuy nhiên, bạn có thể nói Kiểm toán NN nói họ căn cứ vào điểm nào, văn bản nào để kết luận là đơn vị bạn làm sai không?

Bạn hãy chia sẻ nhé. Cảm ơn bạn vì vấn đề này rất hay và phù hợp với các đơn vị sự nghiệp có thu.
Mình cóđọc ở văn bản nàođó đại loại:Nếu đơn vị không bố trí được cho CBVC nghỉ phép thì sẽ trả = tiền, nhưng giờ không thể nhớ nổi:wall:

D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
Cái này quy định ở Bộ Luật Lao động, Nghị định 114/2002/ND-CP và Nghị định 44/2003/ND-CP bạn ạ.

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Theo mình biết đang có dự thảo về cơ chế quản lý nhà cửa... của các đơn vị sự nghiệp công lập trong đó mình nhớ nhất đại loại: Nếu đơn vị sau khi đã bố trí đủ công năng, diện tích nhà làm việc mà thừa thì có thể cho thuê.Vậy thì "dễ thở "hơn nhể!!!
Thời điểm này theo mình biết thì 10 đơn vị SNCT thì đến 9,9 đơn vị nếu còn diện tích dư thừa đều tận dụng không nhiều thí ít để tăng thêm nguồn thu, lấy chi phí để duy tu, bảo dưỡng tài sản cho thê và thêm thu nhập cho anh em, tất nhiên là công khai và nộp thuế đầy đủ. Mặc dù quy định có nói không được dùng TS nhà nước để cho thuê hay...
Kiểm toán họ đang soi cái này ở chỗ mình đây. Bạn nào có kinh nghiệm thuyết trình về vấn đề này chia sẻ đi!

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi

Mình đã tìm được = chứng tuyệt vời để có thể bảo vệ việc chi này: Các bạn xem nhé: tại mục 3, điều 76 của Bộ luật lao động ghi rất rõ:beer:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA