Hàng nhập khẩu không thanh tóan qua ngân hàng

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Em có trường hợp này mong mọi người tư vấn giúp em!
Bên em có nhập khẩu lô hàng là gổ để về gia công lại bán trong nước. Nhưng khi thanh tóan với bên xuất khẩu, bên em lại thanh tóan qua đường ngoài, không qua ngân hàng. Vậy anh chị cho em hỏi, việc hàng nhập khẩu mà không thanh tóan qua ngân hàng thì em phải giải quyết công nợ như thế nào, vì tại Việt Nam nhà cung cấp này không có chi nhánh?
Cảm ơn anh/chị nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
"Cái gì đây kỳ này?"

Bên em có nhập khẩu lô hàng là gổ để về gia công lại bán trong nước. Nhưng khi thanh tóan với bên xuất khẩu, bên em lại thanh tóan qua đường ngoài, không qua ngân hàng. Vậy anh chị cho em hỏi, việc hàng nhập khẩu mà không thanh tóan qua ngân hàng thì em phải giải quyết công nợ như thế nào, vì tại Việt Nam nhà cung cấp này không có chi nhánh?
Cảm ơn anh/chị nhiều ạ!
Cho đến hết năm 2008 này, bên chị có thanh tóan không thông qua ngân hàng cho các nhà cung ứng thì chẳng sao cả.
Nhà xuất khẩu nước ngòai không có chi nhánh tại Việt nam cũng chẳng hề chi, miễn là họ có chỉ định đối tác nhận hộ tiền hàng.
Cái có vấn đề là cái "đường ngòai". Thế "đường ngòai" ở đây là cái gì vậy? Nếu không phải là thu chi tiền mặt và nếu chi tiền mặt mà lại chi ngọai tệ cho đối tác trong nước (ngòai phạm vi cho phép) thì thực sự không ổn. Và chưa rõ chị đã hạch tóan thế nào trong công nợ, khỏan mua và khỏan trả, thì khó nói giải quyết công nợ thế nào. Vậy chị làm rõ ra nhé!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Cảm ơn anh/chị nhiều ạ!

Không hiểu bên bạn nhập khẩu có hợp đồng không ? Và khi hàng về VN thì làm tờ khai hải quan như thế nào ? nếu thanh toán qua đường ngoài -> vi phạm pháp luật rồi và chẳng hiểu kế toán bên bạn sẽ hạch toán ra sao đối với những nghiệp vụ loại này ? Pó tay

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA