Lập tờ khai 01A/TNDN Quí 3 - 2008

• Thread starter minhdan
  • Ngày gửi
M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Thưa các Anh Chị, rất mong các Anh chị hướng dẫn tận tình điều này giúp Đan vì Đan đang bị nhầm lẫn lung tung.
DN thành lập 2006, lỗ 32T
Cuối năm 2007 : lỗ 58T (không đăng ký chuyển lỗ vì theo hướng dẫn không cần ) tuy nhiên trên 03/TNDN năm mình không điền số lỗ 32T (2006) vào chỉ tiêu B27 . Vậy có đúng không ?
- Quí I-2008 lỗ 18T (chỉ tiêu 15 không ghi chú số số 2006-2007) có đúng không ?
- Quí 2 tiếp tục lỗ 55T (chi tiêu 15 cũng để trống)
- Quí 3 : Lãi 34T . Hỏi bây giờ làm sao cho đúng đây?.

Năn nỉ mọi người giúp .

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Giangson2000

Trung cấp
Thưa các Anh Chị, rất mong các Anh chị hướng dẫn tận tình điều này giúp Đan vì Đan đang bị nhầm lẫn lung tung.
DN thành lập 2006, lỗ 32T
Cuối năm 2007 : lỗ 58T (không đăng ký chuyển lỗ vì theo hướng dẫn không cần ) tuy nhiên trên 03/TNDN năm mình không điền số lỗ 32T (2006) vào chỉ tiêu B27 . Vậy có đúng không ?
- Quí I-2008 lỗ 18T (chỉ tiêu 15 không ghi chú số số 2006-2007) có đúng không ?
- Quí 2 tiếp tục lỗ 55T (chi tiêu 15 cũng để trống)
- Quí 3 : Lãi 34T . Hỏi bây giờ làm sao cho đúng đây?.

Năn nỉ mọi người giúp .

Cuối năm lỗ bạn phải đăng ký chuyển lỗ thì sang năm mới được chuyển.
QIII lãi thì chuyển lỗ QI, QII vào cho hết. Còn lỗ các năm trước sau này cơ quan thuế quyết toán nó còn đó, không mất đi đâu mà sợ. Kho có biên bản QT nếu còn lỗ ta lại dựa vào BB để chuyển qua kỳ tiếp theo. Bạn cứ bình tĩnh. Làm cái nghề này giống như đi vào đám cỏ, đi đại nó sẽ thành lối của mình.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Cuối năm lỗ bạn phải đăng ký chuyển lỗ thì sang năm mới được chuyển.Cuối năm 2007 không còn phải làm bảng này
QIII lãi thì chuyển lỗ QI, QII vào cho hết. Còn lỗ các năm trước sau này cơ quan thuế quyết toán nó còn đó, không mất đi đâu mà sợ. Kho có biên bản QT nếu còn lỗ ta lại dựa vào BB để chuyển qua kỳ tiếp theo. Bạn cứ bình tĩnh. Làm cái nghề này giống như đi vào đám cỏ, đi đại nó sẽ thành lối của mình.
Bạn ơi, mình hỏi thăm xíu nếu năm này lãi mà năm trước lộ thì cứ để nguyên lỗ đó phải không bạn

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn ơi, mình hỏi thăm xíu nếu năm này lãi mà năm trước lộ thì cứ để nguyên lỗ đó phải không bạn

Bạn tham khảo chuyển lỗ theo hướng dẫn tại thông tư 134/2007/TT-BTC và thông tư 60/2007/TT-BTC trong đó có quy định: DN tự xác định số lỗ được chuyển trong kỳ.

Chào bạn!

H

hthuy

Guest
20/10/08
4
0
0
Hà Nội
Hthuy gui Minh Đan,
Theo kinh nghiệm của cty mình làm:
Năm 2007, bạn phải làm kế hoạch đăng ký chuyển lỗ.
Quí 1+2 lỗ, Q3 lãi: bạn chuyển lỗ của quí 1&2 vào. Bên cty tớ cũng gặp trường hợp giống như bên bạn. Tớ đã làm xong & đi nộp được thuế rồi

T

tuyetbangsuong

Guest
10/6/07
16
0
1
46
quang ngai
Cuối năm lỗ bạn phải đăng ký chuyển lỗ thì sang năm mới được chuyển.

Bạn chỉ được chuyển lỗ của kỳ trước thôi, có nghĩa là lỗ của năm trước đã quyết toán. Còn lỗ của quý trước thì không thể chuyển vào quý sau như bạ nói ở trên đâu

G

Giangson2000

Trung cấp
Cỏ thể cơ quan thuế cho rằng số bạn chuyển lỗ đó là số của năm 2007. Chứ năm 2008 bạn chưa quyết toán biết đau mà lỗ hay lãi.

Mình có VD này:
Q1 bạn lỗ 100 Tr
Q2 lỗ tiếp 100 Tr
Q3 lỗ thêm 100 Tr
Như vậy trong 3 Q bạn không phải đóng thuế TNDN theo luật mới
Q4 bạn lãi 300 Tr. Nếu không chuyển lỗ các Q trước thì bạn phải đóng 84 Tr.
Nhưng khi làm quyết toán năm lãi = 0 ( không đóng thuế)
Vậy như vậy từ chỗ bạn không phải đóng thuế đế việc bạn phải nộp 84 tr bạn chọn cái nào.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn
Sao bạn lỗ nhiều quá vậy, không giúp đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA