Kê khai thuế của hàng bán bị trả lại như thế nào?

• Thread starter maimai78
  • Ngày gửi
M

maimai78

Guest
14/11/06
14
0
0
Ba Đình, Hà Nội
Chào các bác,
Giúp em với, tháng này công ty em có doanh thu bán hàng là 30 triệu, thuế GTGT đầu ra là 3 triệu. Hàng hóa mua vào là 10 triệu, thuế GTGT đầu vào là 1 triệu, công ty em có phát sinh trả lại hàng mua của nhà cung cấp trị giá hàng mua 40 triệu, thuế GTGT 4 triệu.
Em đã xuất hóa đơn trả lại nhà cung cấp, khi hỏi bên chi cục thuế có nói khi kê khai thì bảng kê PL01 bán ra thì kê bình thường, trên các hóa đơn xuất trả lại nhà cung cấp thì ghi rõ là trả lại hóa đơn, còn trên PL01-02 hàng hóa mua vào thì cái hóa đơn mua của nhà cung cấp ghi âm cả giá trị lẫn thuế GTGT.
Nhưng còn tờ khai thì em phải kê thế nào? Bác nào biết chỉ giúp em với.
Tháng này em có phải nộp thuế GTGT không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Dinh Doa

Guest
12/7/08
1
0
0
Hà Nội
Chào các bác,
Giúp em với, tháng này công ty em có doanh thu bán hàng là 30 triệu, thuế GTGT đầu ra là 3 triệu. Hàng hóa mua vào là 10 triệu, thuế GTGT đầu vào là 1 triệu, công ty em có phát sinh trả lại hàng mua của nhà cung cấp trị giá hàng mua 40 triệu, thuế GTGT 4 triệu.
Em đã xuất hóa đơn trả lại nhà cung cấp, khi hỏi bên chi cục thuế có nói khi kê khai thì bảng kê PL01 bán ra thì kê bình thường, trên các hóa đơn xuất trả lại nhà cung cấp thì ghi rõ là trả lại hóa đơn, còn trên PL01-02 hàng hóa mua vào thì cái hóa đơn mua của nhà cung cấp ghi âm cả giá trị lẫn thuế GTGT.

T

thanhhung

LQT
Chào các bác,

Bạn xuất trả lại hàng thì kê vào PL 01-1, kê với giá trị dương như hoá đơn xuất bán bình thường. Vào www.gdt.gov.vn để đọc tài liệu hướng dẫn kê khai thuế GTGT.

L

lonely8719

Sơ cấp
9/6/09
11
0
1
ha noi
Bạn xuất trả lại hàng thì kê vào PL 01-1, kê với giá trị dương như hoá đơn xuất bán bình thường. Vào www.gdt.gov.vn để đọc tài liệu hướng dẫn kê khai thuế GTGT.

nếu thế thì 3331 tăng lên hả bác?trên thực tế thì có phải minh bán hàng đâu.vẫn ghi vào bảng kê đâu ra nhưng ghi âm mới đúng chứ?

P

phunglam

Trung cấp
Theo hướng dẫn hiện hành, các bạn sẽ ghi âm tờ HĐ mà mình xuất trả cho nhà cung cấp trên bảng kê mua vào (gọi PL làm gì cho nhầm lẫn) để giãm thuế GTGT đầu vào được KT. lúc đó trên tờ khai sẽ lấy tổng số của các chỉ tiêu để đưa vào. Không điều chỉnh gì trên tờ khai cả. Quan trọng là các bạn phân biệt được HĐ nào đưa vào đâu cho đúng thôi. Nếu có hàng bán bị trả lại (bên mua xuất HĐ trả hàng) thì HĐ này mình ghi âm trên bảng kê bán ra để giãm doanh thu và thuế GTGT đầu ra.

• Like
Reactions: OMY

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA