Kẹt lắm rồi, hạch toán TK 6422!

• Thread starter ketoanque
  • Ngày gửi
K

ketoanque

Sơ cấp
23/7/08
28
0
0
50
Gò quao - Kiên Giang
Đơn vị tôi là đơn vị đóng tàu (một công trình hoàn thành tối thiểu từ 02 – 12 tháng) – có thể nói tương tự như xây lắp.
Tôi đã hỏi phòng hỗ trợ thuế qua điện thoại và được hướng dẫn là phải phân bổ TK 6422 theo từng công trình. Tuy nhiên, tôi tìm đọc cái tài liệu về chế độ kế toán, sơ đồ hạch toán, chuẩn mực kế toán, … để tìm cơ sở cho việc hạch toán như trên mà không có!
Rất cần các bạn có kinh nghiệm (nhất thiết là đã trãi qua kiểm tra và quyết toán thuế) trả lời vấn đề này.
Mong lắm thay!
Trân trọng kính chào!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Theo QD 15 hoặc QD 48 thì 642 (6422) - chi phí quản lý - tk này không phân bổ cho từng công trình mà kết chuyển toàn bộ vào 911.
Bạn không bận tâm phân bổ làm gì.

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Đơn vị tôi là đơn vị đóng tàu (một công trình hoàn thành tối thiểu từ 02 – 12 tháng) – có thể nói tương tự như xây lắp.
Tôi đã hỏi phòng hỗ trợ thuế qua điện thoại và được hướng dẫn là phải phân bổ TK 6422 theo từng công trình. Tuy nhiên, tôi tìm đọc cái tài liệu về chế độ kế toán, sơ đồ hạch toán, chuẩn mực kế toán, … để tìm cơ sở cho việc hạch toán như trên mà không có!
Rất cần các bạn có kinh nghiệm (nhất thiết là đã trãi qua kiểm tra và quyết toán thuế) trả lời vấn đề này.
Mong lắm thay!
Trân trọng kính chào!

Chắc bạn nói chi phí này liên quan đến nhiều kỳ, nhiều công trình thì bạn tập hợp chi phí đó vào 142; 242 rồi phân bổ chi phí vào 6422... cho từng kỳ, từng công trình vậy.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chi phí quản lý DN cho dù trong năm bạn không có được công trình nào thì bạn vẫn phải bỏ ra để duy trì DN, chi phí quản lý không bao giờ đưa vào giá vốn trừ khi đó là chi phí phân xưởng.

Bạn là kế toán thì theo chế độ kế toán mà làm, chỉ nên hỏi thuế những vấn đề liên quan đến chính sách thuế.

K

ketoanque

Sơ cấp
23/7/08
28
0
0
50
Gò quao - Kiên Giang
Vẫn mong nhiều ý kiến thêm!

Chính vì đọc các tài liệu không thấy hướng dẫn nên mình mới hỏi các bạn, nhưng thật sự nhu cầu chưa được đáp ứng!
Rất mong tư vấn của các bạn có kinh nghiệm và đã trãi qua kiểm tra quyết toán thuế!
Cụ thể: Được CQ Thuế hướng dẫn cuối mỗi tháng TK 6422 kết chuyển số dư sang Nợ TK 142, khi công trình hoàn tất thì kết chuyển từ TK 142 sang TK 911.
Ở quê, đôi khi còn phụ thuộc nhiều ở cán bộ thuế, mà mình là KẾ TOÁN QUÊ nên bỡ ngỡ rất nhiều.
Mong bạn hiểu dùm!

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Chính vì đọc các tài liệu không thấy hướng dẫn nên mình mới hỏi các bạn, nhưng thật sự nhu cầu chưa được đáp ứng!
Rất mong tư vấn của các bạn có kinh nghiệm và đã trãi qua kiểm tra quyết toán thuế!
Cụ thể: Được CQ Thuế hướng dẫn cuối mỗi tháng TK 6422 kết chuyển số dư sang Nợ TK 142, khi công trình hoàn tất thì kết chuyển từ TK 142 sang TK 911.
Ở quê, đôi khi còn phụ thuộc nhiều ở cán bộ thuế, mà mình là KẾ TOÁN QUÊ nên bỡ ngỡ rất nhiều.
Mong bạn hiểu dùm!

Ở quê hay phố cũng vậy thôi. Bạn làm đúng theo chuẩn mực kế toán và các quyết định của BTC hướng dẫn hạch toán kế toán là ổn rồi.
Cán bộ thuế ở đâ cũng vậy, họ nghĩ thế nào thì ép DN thế đó, đa phần DN muốn yên thân nên làm theo hướng dẫn của họ mà vô tình chẳng đúng chế độ gì cả. Mình làm đúng thì dễ giải thích với cơ quan thuế hơn là nghe thuế nói

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Mong lắm thay!
Trân trọng kính chào!

Các bạn Nguyen Van Gan, thanhvunt,... nói có ý đúng đó, tôi bổ xung thêm thế này. Vì Doanh nghiệp của bạn có vòng quay hàng tồn kho là 12 tháng trở lên nên khâu tập hợp, xử lý và hạch toán chứng từ ban đầu là rất quan trọng, liên quan đến lợi nhuận của từng loại thành phẩm, hàng hoá. Theo chuẩn mực kế toán 14, thì doanh thu phải phù hợp với chi phí, nếu cái tàu bạn đóng mà năm nay chưa xong, chưa nhập kho thành phẩm thì toàn bộ chi phí trực tiếp (621,622,623,627) đều được treo ở 154- cái tàu đó. Vấn đề đặt ra là khi tập hợp chi phí 642 bạn xử lý nó như thế nào để có thể đưa vào giá vốn được, thì sau này TK 642 của bạn sẽ không nhiều, việc phân bổ 642 vào 911 sẽ giảm thiểu tối đa. Còn nếu hoạt động kinh doanh của cty bạn chỉ duy nhất có đóng tàu, mà năm nay chưa có doanh thu thì bạn cứ hạch toán 642 vào 911 (lỗ) sang năm chuyển lỗ khi có doanh thu. Trước đây thì không muốn lỗ nên cứ chuyển sang 142, sang năm chuyển vào 911, thực tế làm vậy cũng được, tuỳ theo cơ quan thuế ở địa phương đó có chấp nhận không. Đôi khi cứ làm để dấu lỗ thôi.
Ví dụ cụ thể về xử lý chứng từ: Ông Giám đốc thanh toán tiền công tác 20 triệu, bình thường thì hạch toán vào 642, nhưng kế toán xoay sở (xử lý) kiểu này: Công tác phí của Giám đốc cùng Quản đốc Phân xưởng đàm phán việc thuê kho bãi vật liệu... thế là hạch toán vào 627, sau đó phân bổ cho các tàu theo tỷ lệ phân bổ. Thử suy luận tiếp xem sao nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA