phân biệt chi nhánh hạch toán độc lập hay phụ thuộc

• Thread starter hoaiphuong
  • Ngày gửi
H

hoaiphuong

Guest
22/9/07
37
0
0
đô lương- nghệ an
Chào các annh chị trên diễn đàn,các anh chi giúp em với:
Làm thế nào để phân biệt được chi nhánh đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc và công ty vậy?
Tại vì em mới vào làm tại 1 công ty có chi nhánh ở khác tỉnh, mà ở chi nhánh đó hàng tháng vẫn báo cáo thuế cho chi cục thuế, cuối năm cũng làm BCTC gửi cho chi cục thuế ở tỉnh đó,trên công ty dĩ nhiên cũng vậy rồi,ma em không thấy chị kế toán cũ hợp nhất 2 BCTC này lại với nhau,
trên công ty chính chưa có doanh thu, mới chỉ có phát sinh một ít chi phí,còn lại tất cả doanh thu đều ở cả dưới chi nhánh,
Bây giờ em cũng không biết làm sao nữa, BCTC cuối năm có phải hợp nhất hay không? mong anh chi giúp.cảm ơn các anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Các cụ có câu : Không biết thì hỏi . Bạn hỏi ngay những người quanh bạn nhé.
Còn không muốn hỏi thì tìm quyết định thành lập chi nhánh, trong đó có quy định chi nhánh hạch toán phụ thuộc hay độc lập.
Trường hợp chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì hàng tháng hoặc quý sẽ làm chứng từ báo sổ gửi về cty để hạch toán tại công ty.
Chi nhánh hạch toán phụ thuộc hàng tháng vẫn phải làm tờ khai thuế gtgt và năm phải có BCTC để nộp địa phương. Riêng thuế TNDN chỉ kê khai và nộp tại trụ sở chính của công ty, tuy nhiên từ 2009 các chi nhánh phụ thuộc cũng kê khai và nộp thuế tndn tại địa phương

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Còn không muốn hỏi thì tìm quyết định thành lập chi nhánh, trong đó có quy định chi nhánh hạch toán phụ thuộc hay độc lập.
Trường hợp chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì hàng tháng hoặc quý sẽ làm chứng từ báo sổ gửi về cty để hạch toán tại công ty.
Chi nhánh hạch toán phụ thuộc hàng tháng vẫn phải làm tờ khai thuế gtgt và năm phải có BCTC để nộp địa phương. Riêng thuế TNDN chỉ kê khai và nộp tại trụ sở chính của công ty, tuy nhiên từ 2009 các chi nhánh phụ thuộc cũng kê khai và nộp thuế tndn tại địa phương

Bạn hongthangph cho mình hỏi chút là cty mình cũng có CN HT phụ thuộc cty nhưng quản lý thuế CN lại nói là chỉ kê khai và quyết toán thuế GTGT tại địa phương, kg phải nộp BCTC như thế có đúng kg nhỉ? thanks

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Bạn hongthangph ơi cho mình hỏi với, mình cũng mới làm một công tyTNHH chuyên xây dựng các công trình XDCB, công ty mình mới mở một chi nhánh tại huyện hình thức độc lập. Vậy khi chi nhánh hoạt động thì ở công ty phải phân bổ vốn cố định cho chi nhánh hoạt động à, còn báo cáo tài chính thì phải làm 3 bộ hay 2 bộ ( 01 công ty, 01 chi nhánh và 01 báo cáo chung cho cả chi nhánh và Công Ty ?) thanks

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Chi nhánh mình hạch toán phụ thuộc cũng đâu phải nộp báo cáo tài chính đâu.

N

Ngọc

Guest
Hi
1. Chi nhánh hạch toán độc lập: Nghĩa vụ kê khai thuế như các Công ty bình thường (chịu sự quản lý của Công ty mẹ thôi)
2. Chi nhanh hạch toán phụ thuộc:
- Nộp thuế môn bài và thuế GTGT, Không phải nộp thuế TNDN và BCTC cuối năm.
- Cuối năm làm báo cáo tài chính gửi về công ty mẹ để công ty mẹ hợp nhất báo cáo tài chính.

Bên mình có chi nhánh Văn phòng luật sư và hạch toán phụ thuộc ở Thành phố Hồ Chí Minh từ năm 2002.

H

huycoi

Guest
26/6/08
13
0
0
43
Hà Tây
Mình cũng mới vào làm ở 1 chi nhánh hạch toán độc lập. Mình cũng tham khảo nhiều ý kiến và đưa ra ý kiến của mình là:
1. CN hạch toán độc lập thì Kê khai, nộp thuế và lập báo cáo TC năm như các công ty khác, ngoài ra gửi 1 bộ BCTC về Cty để làm báo cáo hợp nhất và quyết toán thuế tại địa phương nơi đóng chi nhánh
Nhưng mình vẫn có điều phân vân vậy chi nhánh và cty có liên quan gì đến nhau về tài chính kể cả việc huy động vốn cũng do CN tự làm.
2. Còn hạch toán phụ thuộc thì chỉ co nghĩa vụ KK và nộp thuế GTGT tai địa phương con chứng từ hàng tháng hoặc quý phải báo sổ lên Cty để hạch toán và quyết toán thuế tại cty.
Các bạn xem có đúng không và cho ý kiến nhé!

P

phuongngo

Guest
4/11/06
2
0
0
42
HN
Mình vừa chân ướt chân ráo vào làm ở 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc nên cũng rất bỡ ngỡ mong nhận được chỉ giáo.Chỗ mình khi phát sinh chi phí tại chi nhánh nhưng mình viết hoá đơn về công ty và ở chi nhánh chỉ phát sinh Doanh thu có được không?Cảm ơn các bạn nhiều

O

ongbong

Guest
8/7/09
2
0
0
Hà Nội
Công ty mình cũng có 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc ở tỉnh khác. Hàng tháng chi nhánh vẫn kê khai thuế ở địa phương. Nhưng hiện tại mình không biết các nghiệp vụ phát sinh tại chi nhánh (VD: Doanh thu bán hàng, trả lương) thì hạch toán ở CN hay Công ty? Danh sách nhân sự để ở bảng lương Cty hay phải làm riêng cho chi nhánh?
Mà báo sổ nghĩa là như thế nào?
Các bạn tư vấn giúp mình với
Cảm ơn!

D

dang hai sim

Guest
10/7/09
1
0
0
thai binh
chi nhanh phu thuoc thi cuoi thag ke khai thue va cuoi nam lam BCTC, rui gui len cty me cac hoa don ctu co lien quan den thue de hach toan. con lương la chi nhanh tu tra

duanthao

duanthao

Sơ cấp
7/10/08
10
0
1
TP HCM
Chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi vấn đề này nha!
Các anh chị bàn luận về chi nhánh độc lập và phụ thuộc khác tỉnh, thế còn chi nhánh phụ thuộc thành lập tại địa bàn cùng 1 tỉnh, 1 thành phố thì sao
Theo em được biết thì nếu chi nhánh phụ thuộc mà thành lập tại cùng 1 tỉnh, 1 thành phố thì chỉ nộp thuế Môn bài thôi, như vậy có đúng không?

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Bạn hongthangph cho mình hỏi chút là cty mình cũng có CN HT phụ thuộc cty nhưng quản lý thuế CN lại nói là chỉ kê khai và quyết toán thuế GTGT tại địa phương, kg phải nộp BCTC như thế có đúng kg nhỉ? thanks

nếu chi nhánh của bạn có mã số thuế riêng thì bạn quyết toán thuế tại địa phương , còn nếu không bạn chỉ tập hợp hóa đơn đầu vào đầu ra rồi chuyển lên công ty quyết toán, còn không nộp báo cáo tài chính là đúng vì chi nhánh phụ thuộc không hạch toán độc lập thì lấy đâu ra sổ sách mà báo cáo tài chính. cái này bạn nghiên cứu thêm Phần Tổ chức kế toán

H

Hồ Kim Chi

Guest
17/5/07
17
0
0
38
Gò Vấp- TPHCM

Chỗ mình đang làm cũng là chi nhánh và hạch toán phụ thuộc nhưng mình chỉ nộp thuế môn bài và hàng tháng kê khai nộp thuế GTGT còn thuế TNDN thì mình đâu có nộp đâu bạn. BCTC thì mình chỉ làm gửi về cty thôi chứ cũgn không nộp tại địa phương.
Bạn nói năm 209 chi nhánh phụ thuộc phải kê khai và nộp thuế TNDN thế có công văn hay văn bản nào không bạn? nếu có thì share cho mọi người tham khảo với

O

ongbong

Guest
8/7/09
2
0
0
Hà Nội
Xin lỗi cho em hỏi em phải gọi anh hay chị hongthangph?
Anh (chị) chỉ giúp em văn bản nói về việc từ 2009, CN hạch toán phụ thuộc phải kê khai cả thuế TNDN với.
Em cũng muốn hỏi luôn, hàng tháng Công ty chỉ kê khai thuế cho phần phát sinh ở Cty, hay phải kê khai tổng cho cả CN phụ thuộc nữa.
Em cảm ơn!

T

thanhhung7879

Sơ cấp
9/5/09
31
0
0
Biên Hòa
CN hạch tóan phụ thuộc

Bạn Hồ Kim Chi đọc trong TT130/2008/TT_BTC ở trang 29 sẽ nói rõ cho bạn biết CN hạch tóan phụ thuộc năm 2009 phải nộp thuế TNDN tại địa phương ĐKKD bạn nhé.:dance2:

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Bạn Hồ Kim Chi đọc trong TT130/2008/TT_BTC ở trang 29 sẽ nói rõ cho bạn biết CN hạch tóan phụ thuộc năm 2009 phải nộp thuế TNDN tại địa phương ĐKKD bạn nhé.:dance2:

Bạn đọc kỹ lại đi nhé, chỉ áp dụng cho cơ sở hạch toán phụ thuộc hoặc chi nhánh là cơ sở sản xuất nhé. Vì là hạch toán phụ thuộc nên vẫn phải lập Báo cáo tổng hợp (Báo cáo hợp nhất, hợp nhất báo cáo chỉ áp dụng cho đơn vị có công ty con nhé, nếu chỉ có các chi nhánh thì chỉ gọi là tổng hợp báo cáo và lập Báo cáo tài chính tổng hợp).
Bộ tài chính có trả lời trên trang web của Bộ nhé, địa chỉ:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=10783

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Mình cũng mới vào làm ở 1 chi nhánh hạch toán độc lập. Mình cũng tham khảo nhiều ý kiến và đưa ra ý kiến của mình là:
1. CN hạch toán độc lập thì Kê khai, nộp thuế và lập báo cáo TC năm như các công ty khác, ngoài ra gửi 1 bộ BCTC về Cty để làm báo cáo hợp nhất và quyết toán thuế tại địa phương nơi đóng chi nhánh
Nhưng mình vẫn có điều phân vân vậy chi nhánh và cty có liên quan gì đến nhau về tài chính kể cả việc huy động vốn cũng do CN tự làm.
2. Còn hạch toán phụ thuộc thì chỉ co nghĩa vụ KK và nộp thuế GTGT tai địa phương con chứng từ hàng tháng hoặc quý phải báo sổ lên Cty để hạch toán và quyết toán thuế tại cty.
Các bạn xem có đúng không và cho ý kiến nhé!

Giải thích thêm về quan hệ cty-chi nhánh:
Chi nhánh sẽ được công ty câp vốn để hoạt động và chi nhánh có nghĩa vụ báo cáo đầy đủ các hoạt động kinh tế phát sinh tại chi nhánh để công ty biết và quản lý.
Chi nhánh có nghĩa vụ phải bảo toàn vốn và gia tăng giá trị vốn mà công ty đã cấp cho chi nhánh.

A

Ahmadinejad

Guest
Chi nhánh độc lập được huy động vốn không?
Chi nhánh hạch toán độc lập:
- Có bộ máy kế toán.
- Kê khai & nộp thuế GTGT, Môn bài, TNDN
- Lập & nộp BCTC cho CQT
- Có con dấu

Chi nhánh hạch toán phụ thuộc:
- Kê khai & nộp thuế GTGT (nếu CN đóng tại tỉnh thành khác với tỉnh thành Công ty mẹ)
- Kê khai tạm nộp thuế TNDN theo tỷ lệ chi phí (nếu CN là cơ sở sản xuất & đóng tại tỉnh thành khác với tỉnh thành Công ty mẹ)
- Có bộ máy kế toán.
- Có con dấu (nếu CN đóng tại tỉnh thành khác với tỉnh thành Công ty mẹ)

:ride:Mahmoud Ahmadinejad :ride:

Hạch toán độc lập, hạch toán phụ thuộc và pháp nhân
Điều 84 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định: Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:
- Được thành lập hợp pháp;
- Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;
- Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
- Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.
Điều 92 Bộ luật Dân sự cũng quy định rõ: Văn phòng đại diện, chi nhánh không phải là pháp nhân, mà là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân. Người đứng đầu văn phòng đại diện, chi nhánh thực hiện nhiệm vụ theo uỷ quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được uỷ quyền. Pháp nhân có các quyền, nghĩa vụ dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự do văn phòng đại diện, chi nhánh xác lập, thực hiện.
Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2005 cũng quy định Văn phòng đại diện, chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp.
Từ quy định này, theo cách hiểu của tôi, thì chỉ có tổ chức có tư cách pháp nhân mới có thể hạch toán độc lập (bởi có một điểm quan trọng là pháp nhân có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó).

Q

quynhtrangxinh

Guest
11/9/08
10
0
0
Ha Long
mình thấy rằng ko "chỉ có" tư cách pháp nhân thì mới có thể hạch toán độc lập( ko có luật nào quy định cả) (mình thấy câu trả lời của bạn ko có sự logic nào với vấn đề hạch toán kế toán). Có hạch toán độc lập hay ko còn phụ thuộc vào quyết định của cơ quan chủ quản. Theo mình nghĩ luật quy định chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp chỉ để xác lập quyền và nghĩa vụ pháp lí của nó. CÒn công tác tổ chức kế toán thì do doanh nghiệp sẽ quy định cho nó.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA