hạch toán cổ phiếu thưởng

• Thread starter hoa2311
  • Ngày gửi
H

hoa2311

Guest
13/11/08
10
0
0
TPHCM
Các bạn giúp mình việc hạch toán cổ phiếu thưởng.
VD
Công ty mình nhận cổ phiếu thưởng do Công ty C phát hành
mệnh giá của cổ phiếu này là 10.000đ/ Cp, giá trên sàn OTC/ sàn CK là 12.000đ/ cp
như vậy mình hạch toán Cp thưởng này theo giá nào ?
Mình thì nghĩ rằng hạch toán theo mệnh giá , nhưng một số kế toán cho rằng chỉ nhập kho tăng số lượng còn không tăng giá trị ,
Các bạn chỉ giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Các bạn giúp mình việc hạch toán cổ phiếu thưởng.
VD
Công ty mình nhận cổ phiếu thưởng do Công ty C phát hành
mệnh giá của cổ phiếu này là 10.000đ/ Cp, giá trên sàn OTC/ sàn CK là 12.000đ/ cp
như vậy mình hạch toán Cp thưởng này theo giá nào ?
Mình thì nghĩ rằng hạch toán theo mệnh giá , nhưng một số kế toán cho rằng chỉ nhập kho tăng số lượng còn không tăng giá trị ,
Các bạn chỉ giúp mình nhé
Nghe ai nói bậy như thế chứ dĩ nhiên là em phải hạch toán tăng số lượng lẫn giá trị vì điều này ảnh hưởng đến phần vốn của công ty bạn trong công ty bên đó mà. Còn nữa sau này họ chia cũng chia cổ tức cũng theo giá trị cổ phiếu mà công ty của bạn sở hữu chứ. Hạch toán cổ phiếu thưởng theo mệnh giá do công ty đó phát hành.

K

kenshinhanoi

Sơ cấp
25/11/08
2
0
1
40
ha noi
co phieu thuong

Co phieu thuong chi ghi nhan ve mat so luong thoi. Khong ghi ve mat gia tri. Doanh nghiep nhan gop von chia co tuc cho co dong dua theo so luong co phieu chu ho co biet minh ghi nhan the nao dau.:wall:

P

phuonganhnt1308

Guest
5/11/08
3
0
0
Quảng Ngãi
mình thì lại có suy nghĩ giống buitheduy vì khi công ty bạn nhận cổ phiếu thì phải ghi tăng số lượng lẫn giá trị để vốn hoá cổ phần của mình chứ, cái này nó sẽ ảnh hưởng đến các TK 221, 223, 228 nếu tỷ lệ vốn góp của bạn thay đổi đấy, sẽ dẫn đến bạn thay đổi mục đích đầu tư đấy.

K

kenshinhanoi

Sơ cấp
25/11/08
2
0
1
40
ha noi
Cổ phiếu thưởng sẽ làm giảm giá trị đầu tư của một cổ phiếu, số lượng tăng nhưng giá trị khoản đầu tư không tăng. Việc ghi nhận vào các TK 221,223,228 là tùy vào số lượng cổ phiếu mình sở hữu tính trên tổng số lượng cổ phiếu của doanh nghiệp nhận đầu tư chứ họ có dựa vào giá trị mình phản ánh vào sổ sách đâu. Phuong Anh noi vay thi chua chinh xac lam.

D

duc4eyes

Guest
10/12/06
14
0
0
HCMC
Cty mình cũng dính zụ này, theo các sự fụ chỉ sẽ làm như sau:

Đề bài: Mua 1 tỷ mệnh giá vào ngày 1.6.2008.
Cuối năm chia cổ tức 10% (100triệu) và chia cổ phiếu thưởng 10% (Tính theo mệnh giá là 100triệu)

1. Cổ tức hạch toán 515.
2. Cổ phiếu thưởng:
Do mua ngày 1.6.2008 trên cơ sở lãi dồn tích nên cty chỉ nhận lãi trên 7 tháng kể từ lúc mua, còn 5 tháng còn lại là lãi của người bán đã tính vào giá thành mua, do đó ta làm như sau:
- Lấy (100tr/12 tháng)x 7 tháng là lãi cty hưởng và ghi vào 515.
- Lấy (100tr/12 tháng)x 5 tháng là lãi của người bán đã tính vào giá thành mua, do đó ghi có vào 128 hay 228 tùy lúc đầu hạch toán (Giảm trừ giá vốn). Điều này hợp pháp.

3. Nảy sinh vấn đề là giá cổ phiếu xuống thấp quá, tổng cổ tức, cp thưởng cộng lại và bán hết đi vẫn lỗ (VD mua 2.0 thì vốn là 2 tỷ, giá giờ còn 1.0 thì bán cũng chỉ có 1,2 tỷ (1,1 tỷ + 100tr lãi) do đó sẽ phải đóng thuế 1 cách vô lý vì thực lỗ.

Giải quyết: bán hết và sau 1 ngaỳ mua lại, được ghi lỗ, xác định lại giá vốn....

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA