Tìm hiểu về kế toán Úc

• Thread starter act
  • Ngày gửi
A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Khi tìm hiểu về tax financial planning của kế toán Úc, act gặp một số câu hỏi về các thuật ngữ sau rất mong mọi người trên diễn đàn giúp act làm rõ hơn, có ví dụ càng tốt:
- What is the definition of Discretionary Trust, Hybird Trust? Can you give me the particular structure for each entity?

- What is the different between the Hire Purchase and Chattle Mortage? Are they Finanale Leasing or Operating Leasing?

- what is the definition Arm length relationship and in-house asset? (theo ý kiến của act thì arm length ở đay muốn đề cập đến mối quan hệ độc lập giữa chủ doanh nghiệp và người làm thuê, còn in house asset nghĩa là tài sản sử dụng theo mục đích cá nhân thay vì cho doanh nghiệp, kô biết hiểu vậy đúng kô?)

Rất mong mọi người giúp act giải đáp những thắc mắc. Cảm ơn cả nhà trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

navyblue

Guest
8/8/08
2
0
0
Hanoi
Tớ đang học kế toán úc! Bạn và mình sẽ mở rộng topic này nhé! Đây là số đt và địa chỉ yahoo của tớ 0972999796, navy_blue7@yahoo.com:037:

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
Theo như mình hiểu trong khì làm việc với công ty mẹ thì :
Hire purchase and chattel mortage về cơ bản là giống nhau, đêu là financial leasing nhưng có một chút khác biệt là Chattel mortage được claim GST back 1 lần, còn Hire purchase sẽ claim GST back theo năm . vi dụ như khỏan Hire purchase ấy đụoc trả trong 3 năm thì phải claim GST trong 3 năm.
In house asset có nghĩa là công ty không mua TSCĐ ở ngòai mà là tự build . do đo đôi khi in house asset không có giá trị mà chỉ quản lý theo số lượng.
Arm length relationship có nghĩa là mình là công ty A sản xuất một số sản phẩm mình bán cho khách hàng 10 đồng nhưng mình bán cho công ty thành viên hoac nhân viên trong công ty chỉ với giá 5 đồng thì gọi là Arm length relationship.

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Theo như mình hiểu trong khì làm việc với công ty mẹ thì :
Hire purchase and chattel mortage về cơ bản là giống nhau, đêu là financial leasing nhưng có một chút khác biệt là Chattel mortage được claim GST back 1 lần, còn Hire purchase sẽ claim GST back theo năm . vi dụ như khỏan Hire purchase ấy đụoc trả trong 3 năm thì phải claim GST trong 3 năm.
In house asset có nghĩa là công ty không mua TSCĐ ở ngòai mà là tự build . do đo đôi khi in house asset không có giá trị mà chỉ quản lý theo số lượng.
Arm length relationship có nghĩa là mình là công ty A sản xuất một số sản phẩm mình bán cho khách hàng 10 đồng nhưng mình bán cho công ty thành viên hoac nhân viên trong công ty chỉ với giá 5 đồng thì gọi là Arm length relationship.

Đồng ý với bạn winter về mặt ghi nhận GST của Hire Purchase và Chattel Mortgage. Ngoài ra act còn muốn bổ sung thêm về quyền sở hữu. Với Hire purchase, quyền sở hữu sẽ được chuyển giao khi final instalment được trả. Trong khi chattel mortgage thì quyển sở hữu sẽ được xác lập ngay tại thời điểm sign agreement.

Có thể tham khảo thêm ở đây :
http://www.ato.gov.au/businesses/content.asp?doc=/Content/17956.htm

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
Anh chị ơi, em muốn hỏi, mới tìm hiểu về kế toán Úc thì biết bắt đầu từ đâu ạ? em có thể đọc giáo trình cơ bản nhất nào về kế toán Úc ko ạ?

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Anh chị ơi, em muốn hỏi, mới tìm hiểu về kế toán Úc thì biết bắt đầu từ đâu ạ? em có thể đọc giáo trình cơ bản nhất nào về kế toán Úc ko ạ?

bạn có thể xem giáo trình : kế toán quốc tế (trường KTQD HN)

hoặc sách Nguyên lý tài chính doanh nghiệp - Fundamentals of corprorate finance của David Whitehurst

Sửa lần cuối:
V

vutrisang

Guest
16/7/09
2
0
0
39
HN
Rất ý nghĩa nhưng e thì chỉ làm ở Việt Nam thôi

L

lexthien

Trung cấp
14/10/05
77
1
8
TPHCM
bạn có thể xem giáo trình : kế toán quốc tế (trường KTQD HN)

hoặc sách Nguyên lý tài chính doanh nghiệp - Fundamentals of corprorate finance của David Whitehurst

Chào bạn
Bạn có thể up lên tài liệu này cho mình nha. Mình sắp định cư ở Úc ruì, nên rất cần các tài liệu liên quan đến kế toán Úc.

Bạn giúp mình nha.

Thân.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Chào bạn
Bạn có thể up lên tài liệu này cho mình nha. Mình sắp định cư ở Úc ruì, nên rất cần các tài liệu liên quan đến kế toán Úc.

Bạn giúp mình nha.

Thân.

Rất tiếc là mình ko có tài liệu trên máy, chỉ có giáo trình thôi.
Bạn có thể tìm ở các hiệu sách về nghành kinh tế -tài chính, hoặc bạn vào trong truờng ĐH Kinh tế TPHCM cũng có đó

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Chào bạn

Bạn giúp mình nha.

Thân.

Cụ thể là bạn đang cần những tài liều gì. Nếu bạn có thể nói cụ thể hơn về những tài liệu bạn cần (Ví dụ như fundermental accounting hay tax financial planning... ) và mục đích để làm việc hay chỉ để tìm hiểu. Act có thể gửi cho bạn qua email. Nếu bạn đang ở tp HCM, thì tuần sau nữa act về Viet Nam có thể liên lac qua điện thoại với bạn.

Thân.

L

lexthien

Trung cấp
14/10/05
77
1
8
TPHCM
Cụ thể là bạn đang cần những tài liều gì. Nếu bạn có thể nói cụ thể hơn về những tài liệu bạn cần (Ví dụ như fundermental accounting hay tax financial planning... ) và mục đích để làm việc hay chỉ để tìm hiểu. Act có thể gửi cho bạn qua email. Nếu bạn đang ở tp HCM, thì tuần sau nữa act về Viet Nam có thể liên lac qua điện thoại với bạn.

Thân.

Chào bạn.

Trước mắt Mình đang cần các tài liệu liên quan đến thuế, kế đến Mình sẽ học tiếp phần kế toán.

Mình học để chuẩn bị làm việc tại Úc chứ không phải để tìm hiểu, nên bạn có tài liệu nào cho mình xin nhen, đặc biệt là song ngữ (Mình dỡ tiếng Anh lắm - đang tìm lớp học giao tiếp trước mà chưa biết học trường nào cho nhanh chóng biết).

Chờ tin bạn.

Thân.

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Chào bạn.

Trước mắt Mình đang cần các tài liệu liên quan đến thuế, kế đến Mình sẽ học tiếp phần kế toán.

Mình học để chuẩn bị làm việc tại Úc chứ không phải để tìm hiểu, nên bạn có tài liệu nào cho mình xin nhen, đặc biệt là song ngữ (Mình dỡ tiếng Anh lắm - đang tìm lớp học giao tiếp trước mà chưa biết học trường nào cho nhanh chóng biết).

Chờ tin bạn.

Thân.

Sorry bạn mình không có tài liệu song ngữ. Để tìm hiểu về Australia Tax, trước hết bạn nên ghé website của Australia Tax office : http://www.ato.gov.au/. Bao gồm các mảng: individual, business, non-profit, goverment and super fund.
Để làm viaệc tại Úc, theo ý kiến của mình bạn nên nghiên cứu kỹ về mảng Individual Tax return. Attached file là một số updated về AustraliaTax in 2009. Bạn nên xem sau khi bạn đã có một cái nhìn tổng quát về Australia Tax.

Đính kèm

• tax matter 08 09.pdf
    104.6 KB · Lượt xem: 324
4

4084381

Guest
9/1/10
1
0
0
33
kien giang
cô em yêu cầu tìm các báo cáo tài chính của 10 công ty đa quốc gia hoặc công ty quốc tế, bao gôm: bảng cân đối kế tóan, báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, tất cả bằng tiếng Anh.việc này rất khó với em.các anh chị giúp em nhé.rất cảm ơn.

S

sakura1282

Guest
14/7/08
1
0
0
Hà Nội
Em đang làm ở một công ty làm dịch vụ kế toán thuế cho Úc. Các bác cho em hỏi ở Hà Nội mình có những công ty nào cũng làm dịch vụ kt Úc và Mĩ như thế. Em search trên mạng không ra. Em muốn hỏi đề phòng thất nghiệp còn còn có chỗ chuyển đi ạ vì em thấy là ở đây xong khó làm được kế toán Việt Nam lắm.

C

crystall

Guest
5/5/10
3
0
0
Ho Chi Minh City
cô em yêu cầu tìm các báo cáo tài chính của 10 công ty đa quốc gia hoặc công ty quốc tế, bao gôm: bảng cân đối kế tóan, báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, tất cả bằng tiếng Anh.việc này rất khó với em.các anh chị giúp em nhé.rất cảm ơn.
Bạn có thể search trên google với từ khóa: financial statements of [tên côg ty, tập đoàn]
Đây là financial statement của coca-cola corp: (gồm balance sheet, income statement, cash flow statement)
http://www.thecoca-colacompany.com/investors/financial_statements.htmlhttp://www.thecoca-colacompany.com/investors/financial_statements.html

T

tuanhcute

Guest
8/6/10
1
0
0
TPHCM
Em cũng muốn tìm hiểu và học về Kế toán Úc, mong anh chị cho em biết em cần có điều kiện gì, bắt đầu như thế nào và học ở đâu?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Theo mình nghĩ để hiểu rõ kế toán úc như thế nào thì bạn nên học khoá học CPA Úc (nếu có điều kiện vì chí phí cao); Còn nếu không thì bạn hãy search trên google để tìm thêm tư liệu nhé;
Thật ra thì kế toán ở đâu cũng giống nhau; chỉ có một số quan điểm khác biệt chút ít mà thôi; Nếu muốn hiểu rõ về kế toán thì theo mình bạn nên tìm data về các chuẩn mực kế toán được sử dụng ở Úc và đọc tìm hiểu sơ qua. Như vậy là có căn bản để làm kế toán Úc rồi đó.

T

thanhphuongtc

Guest
3/8/07
4
0
0
39
Hà Nội
Em cũng đang học kế toán ở úc , có câu hỏi này nhờ giải đáp ạ :

To capitalize an amount spent means that it will not be charged as an expense? Do you agree? Explain.

Em không hiểu khái niệm " Capitalize" lắm, ai có thể trả lời dùm e khái niệm và câu hỏi được ko? Em cám ơn nhièu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA