Xin tư vấn kê khai thuế TNCN

• Thread starter an-huynh
  • Ngày gửi
A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Chào các anh chị,

Hiện nay, tôi đang lúng túng trong vấn đề kê khai thuế TNCN của tôi. Nhờ các anh chị tư vấn giúp.
Hiện nay tôi đang làm cho 1 công ty nước ngoài, và cũng đang làm giám đốc 1 công ty cổ phần ( 2 lĩnh vực khác nhau). Hiện nay tại 2 công ty tôi đều nộp thuế TNCN nhưng riêng biệt ( vì 1 cty tôi khai thuế tại Đà nẵng, 1 cty tôi khai thuế tại HCM). Theo tôi được biết, từ 1/1/2009, khi áp dụng luật thuế TNCN, tôi chỉ có 1 mã số thuế duy nhất, và tôi cũng không muốn bị rắc rối với cơ quan thuế về sau, vì thế tôi muốn ke khai thuế rõ ràng , minh bạch, chỉ có 1 trở ngại là: tôi không muốn công ty nước ngoài nơi tôi đang làm biết hiện tại tôi có làm thêm cho 1 cty cổ phần này. Như vậy tôi fải khai thuế ở đâu là tiện nhất ? Tôi có thể thôgn báo với công ty nước ngoài nới tôi đang làm là tôi tự khai thuế được không? nếu sau này họ yêu cầu tôi xuất trình chứng minh việc tôi đã tự khai thuế thì họ có biết được mức tổng thu nhập của tôi không? Nói tóm lại tôi muốn khai thuế rõ ràng nhưng không muốn công ty nước ngoài biết tôi có nguồn thu nhập nào khác ( có nghĩa là không biết tôi đang làm việc thêm cho 1 công ty khác).
Nhờ các anh chị tư vấn giúp.
Xin cám ơn.
Ấn Huỳnh

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn có thể vẫn theo cách thức như hiện tại là khai thuế tại cả 2 nơi mà không ảnh hưởng gì cả, bạn cần cung cấp MST cá nhân cho cả 2 nơi. Mỗi tháng khi nộp thuế bạn yêu cầu đơn vị chi trả cung cấp cho bạn biên lai thu thuế TNCN. Đây chính là cơ sở để bạn quyết toán vào cuối năm. Bạn không nên ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập quyết toán hộ mà cần phải tự làm (tránh để họ không biết mà). Hơn nữa khi tổng cộng thu nhập cả 2 nơi lại thì tôi nghĩ mức thuế suât của bạn có thể thay đổi và làm tăng thêm số thuế phải nộp, bạn cũng cần chú ý việc này. Luật không yêu cầu kê khai thu nhập tại 1 nơi mà yêu cầu phải khai đủ thu nhập, khai trung thực và nộp thuế đúng hạn mà thôi.

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Bạn có thể vẫn theo cách thức như hiện tại là khai thuế tại cả 2 nơi mà không ảnh hưởng gì cả, bạn cần cung cấp MST cá nhân cho cả 2 nơi. Mỗi tháng khi nộp thuế bạn yêu cầu đơn vị chi trả cung cấp cho bạn biên lai thu thuế TNCN. Đây chính là cơ sở để bạn quyết toán vào cuối năm. Bạn không nên ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập quyết toán hộ mà cần phải tự làm (tránh để họ không biết mà). Hơn nữa khi tổng cộng thu nhập cả 2 nơi lại thì tôi nghĩ mức thuế suât của bạn có thể thay đổi và làm tăng thêm số thuế phải nộp, bạn cũng cần chú ý việc này. Luật không yêu cầu kê khai thu nhập tại 1 nơi mà yêu cầu phải khai đủ thu nhập, khai trung thực và nộp thuế đúng hạn mà thôi.

Mình cũng đang có boăn khoăn về thuế TNCN nhờ cả nhà giúp đỡ. Cty mình có nhân viên thu nhập 4.5t, vậy người này bắt đầu từ năm 2009 là chịu thuế TNCN, mình muốn hỏi nếu người này không có người phụ thuộc thì có đươc giảm trừ gia cảnh 1.6t ko? Nếu được thì phần thuế TNCN sẽ không cần phải đóng đúng ko?

C

cabasa

Cao cấp
Đối tượng nộp thuế theo Thông tư 84/2008/TT-BTC được giảm trừ 4 tr, nếu không chứng minh được có người phụ thuộc thì không được giảm trừ 1,6tr cho mỗi người phụ thuộc như thế số tiền còn lại là phải nộp thuế TNCN rồi:
4,5 - 4 = 0.5 tr
thuế 0.5 tr x 5%
Bạn xem lại Thông tư 84/2008/TT-BTC nhé.

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào cả nhà !
Cho em hỏi với. Giám đốc của em không thấy nói đến việc đăng ký MST cá nhân để nộp thuế TNCN. Cty em chắc chỉ có mỗi giám đốc là đủ điều kiện thôi.Em không thấy giám đốc đăng ký như thế có sao không. Hay việc đó cứ kệ giám đốc
- Nhân thể cho em hỏi luôn là năm 2009 áp dụng mức thuế suất thuế TNDN là 25% có đúng không ?. Em nghe thấy thế nhưng không chắc nên hỏi các anh chị trong diễn đàn. Các anh chị giúp em nhé!

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Chào cả nhà !
Cho em hỏi với. Giám đốc của em không thấy nói đến việc đăng ký MST cá nhân để nộp thuế TNCN. Cty em chắc chỉ có mỗi giám đốc là đủ điều kiện thôi.Em không thấy giám đốc đăng ký như thế có sao không. Hay việc đó cứ kệ giám đốc
- Nhân thể cho em hỏi luôn là năm 2009 áp dụng mức thuế suất thuế TNDN là 25% có đúng không ?. Em nghe thấy thế nhưng không chắc nên hỏi các anh chị trong diễn đàn. Các anh chị giúp em nhé!

Mình nghĩ bạn nên nói GĐ đăng ký MST ca nhân đi, nhiều khi GĐ bạn bận mà quên. Và năm 2009 mức thuế suất 25% là chính xác. Luật số 14/2008/QH12.

N

ngoc thien

Sơ cấp
18/10/08
8
0
0
38
Hà Nội
xin cho hỏi hiện nay có phải nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao nữa ko?hay là đến 2009 bắt đầu nộp thuế TNCN.trong bảng thanh toán lương thì GĐ cty em có mức lương trên 6tr.vậy hiện tại GĐ cty em phải nộp tờ khai hay nộp thuế ko?

S

Sylvie

Guest
17/11/08
1
0
0
Hà Nội
Bắt đầu từ 1/1/2009 thì không áp dụng thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao, mà bất cứ ai có thu nhập cao hơn mức được giảm trừ cho mỗi cá nhân là 4tr thì đều phải nộp thuế TNCN. GĐ công ty bạn thu nhập là 6tr, sau khi trừ đi 4tr khoản giảm trừ cá nhân, thì ông í phải nộp thuế là (6tr - 4tr)*5%

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Nhờ các bác tư vấn giúp trường hợp người nộp thuế TNCN có nuôi dưỡng 1 người thân không nơi nương tưạ đã hết tuổi lao động và thu nhập dưới 500.000 vnd/tháng nhưng không cư trú cùng địa chỉ với người nộp thuế thì hồ sơ chứng minh là người phụ thuộc của người nộp thuế khi kê khai nộp thuế TNCN từ 1/1/2009 như thế nào?

Tq

D

daoducquan

Sơ cấp
15/10/08
15
0
0
HN
Các anh chị cho tôi hỏi với, đối với chủ doanh nghiệp, sau khi đã nộp các nghĩa vụ thuế của doanh nghiệp mình theo QĐ của nhà nước (28%) thì phần lãi nhuận sau thuế được mang về, vậy có bị đánh thuế thu nhập cá nhân trên con số này không ạ?

Ví dụ cụ thể:
Giám đốc (chủ doanh nghiệp) có mức lương: 20 triệu đồng/tháng.
Quyết toán cuối năm sau khi trừ thuế TNDN, doanh nghiệp có lãi sau thuế là 1tỷ.

Vậy ta phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu? (Giả dụ người GĐ nói trên không có người phụ thuộc và những điều kiện giảm trừ gì cả).

Tôi tự trả lời phần lương 20m/tháng như sau (các anh chị test hộ giúp):
- Các khoản được giảm trừ:
  • Cho bản thân: 4 triệu
  • BHYT & BHXH: 20 x 6% = 1,2 triệu
  • Tổng giảm trừ: 20 - 4 - 1,2 = 14,8 triệu
- Thuế TNCN: 5x5% + 5x10% + 4,8x15% = 1,47 triệu.

Sửa lần cuối:
M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
Mình cũng đang có boăn khoăn về thuế TNCN nhờ cả nhà giúp đỡ. Cty mình có nhân viên thu nhập 4.5t, vậy người này bắt đầu từ năm 2009 là chịu thuế TNCN, mình muốn hỏi nếu người này không có người phụ thuộc thì có đươc giảm trừ gia cảnh 1.6t ko? Nếu được thì phần thuế TNCN sẽ không cần phải đóng đúng ko?

Nếu không có người phụ thuộc thì chỉ đợc giảm từ cho mình 4tr, còn lại nộp thuế, luật & thông tư đã nói rất rõ mà

N

nhungdh

Guest
16/5/08
79
0
0
Ha noi
Cho em hỏi chút vậy trường hợp nào cần phải đăng ký thuế TNCN?Người có thu nhập từ bao nhiêu trở lên thì fải đăng ký?Mọi người giúp em nhanh với.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Các anh chị cho tôi hỏi với, đối với chủ doanh nghiệp, sau khi đã nộp các nghĩa vụ thuế của doanh nghiệp mình theo QĐ của nhà nước (28%) thì phần lãi nhuận sau thuế được mang về, vậy có bị đánh thuế thu nhập cá nhân trên con số này không ạ?

Ví dụ cụ thể:
Giám đốc (chủ doanh nghiệp) có mức lương: 20 triệu đồng/tháng.
Quyết toán cuối năm sau khi trừ thuế TNDN, doanh nghiệp có lãi sau thuế là 1tỷ.

Vậy ta phải nộp thuế TNCN là bao nhiêu? (Giả dụ người GĐ nói trên không có người phụ thuộc và những điều kiện giảm trừ gì cả).

Tôi tự trả lời phần lương 20m/tháng như sau (các anh chị test hộ giúp):
- Các khoản được giảm trừ:
  • Cho bản thân: 4 triệu
  • BHYT & BHXH: 20 x 6% = 1,2 triệu
  • Tổng giảm trừ: 20 - 4 - 1,2 = 14,8 triệu
- Thuế TNCN: 5x5% + 5x10% + 4,8x15% = 1,47 triệu.
Trường hợp này áp dụng theo thu nhập từ kinh doanh bạn nhé

Cho em hỏi chút vậy trường hợp nào cần phải đăng ký thuế TNCN?Người có thu nhập từ bao nhiêu trở lên thì fải đăng ký?Mọi người giúp em nhanh với.
Tại HN đã có công văn gửi các sở ban ngành đề nghị, đăng ký mã số thuế cho cơ quan và các cá nhân đang làm việc. Để giảm tải việc đăng ký nhiều dẫn đến mạng nội bộ ngành thuế bị gián đoạn, khuyến khích những cá nhân có thu nhập đến mức chịu thuế đăng ký mã số thuế cá nhận, còn những cá nhân chưa đến mức nộp thuế nếu có nhu cầu đăng ký, vẫn được chấp nhận tờ khai đăng ký mã số thuế cá nhân.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Các bác giúp em trường hợp này với: Cty TNHH có khoảng 30 công nhân, từ trước đến giờ không ai (kể cả giám đốc) lương quá 4t
1. Vậy có cần thiêt phải đăng ky MST không?
2. Phần lãi của cty sau khi nộp thuế TNDN thì tính thuế TNCN thế nào?
3. Có phải kê khai thu nhập cho tất cả công nhân không/
Em chưa được tập huấn, các bác cho em cái danh sách văn bản cần đọc về thuế TNCN đối với cty TNHH nêu trên nhé!
Xin Cám ơn!

D

dhoangchau

Guest
19/12/08
8
0
0
HCM
Đăng ký mã số thuế

Các bác giúp em trường hợp này với: Cty TNHH có khoảng 30 công nhân, từ trước đến giờ không ai (kể cả giám đốc) lương quá 4t
1. Vậy có cần thiêt phải đăng ky MST không?
2. Phần lãi của cty sau khi nộp thuế TNDN thì tính thuế TNCN thế nào?
3. Có phải kê khai thu nhập cho tất cả công nhân không/
Em chưa được tập huấn, các bác cho em cái danh sách văn bản cần đọc về thuế TNCN đối với cty TNHH nêu trên nhé!
Xin Cám ơn!

Chào bạn, theo như tôi biết thì như sau:

1. Hiện tại các cơ quan thuế chỉ cấp mã số thuế cho các cá nhân có thu nhập trên 4tr.

2.Công ty TNHH chí chịu luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Và doanh nghiệp chí làm thêm báo cáo thu nhập cá nhân cho các lao động của công ty.

3. Phải khai báo bảng lương của lao động có hợp đồng và lao động không có hợp đồng.

ACE nào có ý kiến gi thì bổ sung nhé! :021:

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM

Nếu là chủ DNTN thì khoản lợi nhuận sau thuế không phải đóng thuế TNCN. Còn khoản thu nhập được chia từ lợi nhuận sau thuế do góp vốn vào CT TNHH thì phải đóng thuế TNCN

Sửa lần cuối: