xác nhận đã nộp thuế TNCN

• Thread starter phonglanrung
  • Ngày gửi
P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
công ty mình là công ty nước ngoài. phải nộp thuế TNCN giờ có người nước ngoài hết nhiệm kỳ về nước họ muốn lấy chứng nhận đã nộp thuế tại việt nam. xin các bạn cho mình biết thủ tục và mẫu biểu thế nào nhỉ? Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Bạn nghiên cứu tại hướng dẫn này của TCT (Công văn số 3539/TCT-TNCN ngày 12 tháng 10 năm 2005) xem nhé:

Điểm 4.1 Mục III Thông tư 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23/7/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao quy định: việc quyết toán thuế đối với thu nhập thường xuyên được thực hiện theo năm dương lịch. Do đó nếu người lao động nghỉ việc từ giữa năm đến hết năm không làm việc ở đâu nữa hoặc sau đó đi làm việc tiếp ở nơi khác sẽ thực hiện quyết toán thuế thu nhập như sau:
Trường hợp người lao động nghỉ việc từ giữa năm, thời gian còn lại của năm nghỉ không làm việc, không có thu nhập: trong thời gian người lao động làm việc, cơ quan chi trả căn cứ vào tổng thu nhập chịu thuế hàng tháng của người lao động thực hiện khấu trừ tiền thuế theo biểu luỹ tiến từng phần quy định tại điều 10 Pháp lệnh số 14/2004/PL-UBTVQH11 ngày 24/3/2004 của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội. Khi người lao động nghỉ việc, cơ quan chi trả cấp biên lai thuế thu nhập cho người lao động. Biên lai thuế là chứng từ chứng minh số thuế thu nhập người lao động đã được khấu trừ trong thời gian làm việc, là căn cứ xác định số thuế đã nộp khi quyết toán thuế năm. Trường hợp này cơ quan chi trả thu nhập không thực hiện quyết toán thuế trong thời gian làm việc như đề nghị của Công ty, mà cá nhân người lao động thực hiện việc quyết toán tại cơ quan thuế theo quy định tại Điểm 4.3.2 Mục III Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 của Bộ Tài chính. Người lao động không phải xin xác nhận về việc không có thu nhập trong thời gian nghỉ việc, mà tự kê khai và chịu trách nhiệm trước pháp luật.
Trường hợp người lao động nghỉ việc từ giữa năm, thời gian còn lại của năm làm việc tiếp ở nơi khác: đối với trường hợp này, cả hai cơ quan chi trả đều thực hiện khấu trừ thuế hàng tháng và cấp biên lai thuế cho người lao động như trường hợp trên. Các cơ quan chi trả không thực hiện quyết toán thuế mà người lao động phải thực hiện quyết toán thuế tại cơ quan thuế theo quy định tại Điểm 4.3.2 Mục III Thông tư số 81/2004/TT-BTC nêu trên.
Ví dụ:
- Từ 1/1 đến 31/8 năm 2005 ông A làm việc tại Công ty X, thu nhập hàng tháng là 6 tr.đ.
- Từ 1/9 đến 31/12 ông làm việc tại Công ty Y, thu nhập hàng tháng là 8 tr.đ.
Năm 2005 ông A quyết toán thuế thu nhập như sau:
- Tại Công ty A: hàng tháng Công ty thực hiện khấu trừ thuế theo biểu thuế luỹ tiến từng phần: (6 tr.đ- 5 tr.đ) x 10% = 100.000 đ.- Số thuế thu nhập Công ty phải khấu trừ trong 8 tháng của ông A là:
100.000 đ x 8 tháng = 800.000 đ.
Khi ông A nghỉ việc Công ty X cấp biên lai thuế (theo mẫu quy định) cho ông A để ông A thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế.
Tương tự Công ty Y cũng thực hiện khấu trừ và cấp biên lai thuế cho ông A: số thuế Công ty Y phải khấu trừ trong thời gian ông A làm việc tại Công ty là: 1.200.000 đ.
Đến kỳ quyết toán thuế, ông A thực hiện quyết toán thuế theo quy định tại Điểm 4.3.2 Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 của Bộ Tài chính.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Bạn làm thủ tục xin cấp biên lai khấu trừ thuế TNCN. Sau đó kê khai thu nhập và số thuế đã nộp tại công ty bạn cho người lao động đó. Đây chính là chứng nhận rồi phải ko?

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
mình đã hỏi thuế rồi. họ bảo đến quầy xác nhận số nộp ngân sách nhưng mẫu biểu thì mình không có ngại đến đó xin nên nhờ các bạn ai có cho mình xin.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ơi, nếu bạn đến quầy đó thì bạn chỉ có xác nhận số tổng thuế mà công ty bạn nộp. Cơ quan thuế làm sao biết số thuế chi tiết của từng người?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
1. Bạn làm Công văn xin xác nhận (tham khảo mẫu đính kèm).
2. Copy giấy nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước

Đính kèm

• Mau Xnhan nop thue-TNCN cgia.doc
    34 KB · Lượt xem: 1,441
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội

Bạn ơi, câu hỏi về giấy chứng nhận nộp thuế của 1 người mà? Nếu công ty bạn có 12 người nộp thuế, thì bạn nộp tổng số thuế vào NSNN. Bây giờ cục thuế xác nhận số thuế của ông A cho bạn ah? Sao cục thuế có số chi tiết là ai nộp bao nhiêu?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn ơi, câu hỏi về giấy chứng nhận nộp thuế của 1 người mà? Nếu công ty bạn có 12 người nộp thuế, thì bạn nộp tổng số thuế vào NSNN. Bây giờ cục thuế xác nhận số thuế của ông A cho bạn ah? Sao cục thuế có số chi tiết là ai nộp bao nhiêu?
Công văn chỉ là để tham khảo.
Về cơ bản Cục thuế sẽ xác nhận trên nguyên tắc: Kê khai và nộp thuế như thế nào thì họ sẽ xác nhận như thế. Các bạn phải linh hoạt một chút để được việc của mình nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công văn chỉ là để tham khảo.
Về cơ bản Cục thuế sẽ xác nhận trên nguyên tắc: Kê khai và nộp thuế như thế nào thì họ sẽ xác nhận như thế. Các bạn phải linh hoạt một chút để được việc của mình nhé.

Quyết tóan theo năm và Cục thuế hay cơ quan thuế cũng không thể xác nhận được.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
vấn đề là câu hỏi là chỉ xác nhận thu nhập của 1 người trong cơ quan, trong khi đó cơ quan có nhiều người tham gia nộp thuế. Hàng tháng bạn nộp tờ khai thì trên đó cục thuế cũng chỉ biết tổng số thuế đã nộp của nhiều người. Cục thuế có thể xác định số thuế đó (chính xác hơn là kho bạc xác nhận số thuế bạn đã nộp vào tài khoản của cục thuế)

Còn nếu xác nhận thu nhập của 1 người tại 1 cơ quan thì chỉ cơ quan đó mới xác nhận được, not cục thuế. Giấy xác nhận thu nhập và số thuế đã nộp của 1 người tại cơ quan đó chính là là biên lai khấu trừ thuế.

Nếu bạn nào phản đối, xin hỏi biên lai khấu trừ thuế dùng vào mục đích gì?

Sửa lần cuối:
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Còn nếu xác nhận thu nhập của 1 người tại 1 cơ quan thì chỉ cơ quan đó mới xác nhận được, not cục thuế. Giấy xác nhận thu nhập và số thuế đã nộp của 1 người tại cơ quan đó chính là là biên lai khấu trừ thuế.
Trăm nghe không bằng một thấy nhỉ.

Đính kèm

• Xac nhan nop thue TNCN.jpg
    Xac nhan nop thue TNCN.jpg
    25.2 KB · Lượt xem: 604
P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
Mình muốn xin xác nhận người này đã nộp số thuế từ ..đến ...số tiền thuế là ...chứ không xác nhận thu nhập của người đó. nội dung thì tương tự như file của bạn hat. nhưng thuế bắt làm theo from. mình thì không nhớ nổi tên from. có lẽ phải đến thuế xin mẫu.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tớ ko hiểu cục thuế lấy căn cứ đâu mà xác nhận như vậy? Hàng tháng bạn cũng chỉ kê khai tổng số thuế TNCN của nhiều người, vậy sao cục thuế lại xác nhận được số thuế của 1 người?

Thôi thì chính xác nhất là lên bộ phận 1 cửa mà hỏi. Họ có form hướng dẫn ở đó, có gì giấy trắng mực đen làm căn cứ. Rùi kết quả như thế nào thì lên forum chia sẻ thông tin kết quả cho mọi người nhé.Tks

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
bắt đầu từ năm 2008 bên thuế họ bắt khi nộp tờ khai thì nộp luôn bảng kê tính thuế chi tiết của từng người mà. tháng nào tớ cũng nộp tờ khai cùng bảng kê đó. nhưng tớ nghĩ họ cũng chỉ xác nhận dựa trên bảng mình tự kê khai thôi chứ thừa thiếu thế nào thì phải đợ quyết toán. để tớ đến bộ phận 1cửa hỏi có gì sẽ chia sẻ thông tin với các bạn vậy.
Cảm ơn mọi người!!!!!!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hì hì... hy vọng có feedback sớm. Nhưng tớ hỏi lại 1 chút, hàng tháng tớ chỉ nộp tờ khai, hoàn toàn ko nộp bảng kê tính thuế chi tiết của từng người. Bạn có thể check lại thông tin này giùm tớ không? Quy định của VB nào về việc này thế?

1

19001560000

Guest
15/10/09
3
0
0
hcm
Chào tất cả các thành viên, chuc các bạn một ngày làm việc thành công
Hôm nay, tôi xin nhờ các bạn giúp tôi mẫu xin xac nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế để làm thủ tục dự thầu
Xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ
dịa chỉ : tmaiacc@gmail.com

O

Oanhnguyen3t

Guest
10/4/17
1
0
1
42

Bạn hat cho mình hỏi: quy trình, thủ tục để xin được giấy xác nhận đã nộp thuế TNCN cần những gì với? Hôm nay mình lên thuế Thanh Xuân và có mang theo cái giấy bên bạn được cục thuế HN xác nhận nhưng cquan thuế bên mình bảo chưa xác nhận kiểu này bao giờ. Hết phòng nọ đẩy cho phòng kia, rồi cuối cùng bảo mình lên gặp chị đội trưởng đội kê khai, nhưng rồi chị đội trưởng cũng chưa làm cái xác nhận này bao giờ rồi bảo mình và chị ý cùng về tìm hiểu thêm sau đó mới gửi công văn lên thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA