Hạch toán chi phí trong giai đoạn trước hoạt động

• Thread starter kieu713
  • Ngày gửi
K

kieu713

Guest
3/11/08
15
0
0
TPHCM
Minh xin hỏi về các chi phí phát sinh trong giai đoạn DN chưa SX mới đầu tư XD, có những chi phí như thuê VP đại diện,trang bị cho VP đại diện, tham gia hội chợ, quảng cáo,mình nên hạch toán vào chi phí trong năm nay hay treo đến khi DN hoạt động mới đưa vào chi phí, xin chỉ giúp mình. Rất cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Minh xin hỏi về các chi phí phát sinh trong giai đoạn DN chưa SX mới đầu tư XD, có những chi phí như thuê VP đại diện,trang bị cho VP đại diện, tham gia hội chợ, quảng cáo,mình nên hạch toán vào chi phí trong năm nay hay treo đến khi DN hoạt động mới đưa vào chi phí, xin chỉ giúp mình. Rất cảm ơn!
Trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng chưa đi vào hoạt động thì bạn khôgn đưa vào chi phí nhé. Nếu là đầu tư để xây dựng cơ sở hạ tầng thì chi phí này được hạch toán vào tài khoản 241 tập hợp chi phí xây dựng cơ bản nha. Khi nào đi vào hoạt động thì mới hạch toán chi phí vào các tài khỏan liên quan nha. thân

K

kieu713

Guest
3/11/08
15
0
0
TPHCM
Cảm ơn bài của Duy! Nhưng cho mình hỏi thêm, Công ty mình có mở một văn phòng đại diện, thì các khoản CP cho VPDD và lương của NV trong giai đoạn này theo Bạn nên hạch toán vào đâu?

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Cảm ơn bài của Duy! Nhưng cho mình hỏi thêm, Công ty mình có mở một văn phòng đại diện, thì các khoản CP cho VPDD và lương của NV trong giai đoạn này theo Bạn nên hạch toán vào đâu?

Bạn phải nói cho mình biết là văn phòng đại diện này là hạch toans phụ thuộc hay độc lập chứ. Nếu như văn phòng này chưa được cấp phép hoạt động. Tất nhiên chi phí đó là của công ty thì thì bạn hạch toán vào chi phí công ty của bạn rồi. Khi nào văn phògn đó đi vào hoạt động được cấp phép rồi thì sẽ có kế tóan của văn phògn đại diện này hạch toán những chi phí đó.

K

kieu713

Guest
3/11/08
15
0
0
TPHCM
Cty mình ở Long An,VPDD của Cty mình đã được cấp phép tại TPHCM, hạch toán phụ thuộc, mình không biết nếu hạch toán các CP thuê VP hàng tháng, lương NV, các trang bị máy tính... cho VPDD vào chi phí năm nay thì có được không? Cảm ơn Duy!

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Cty mình ở Long An,VPDD của Cty mình đã được cấp phép tại TPHCM, hạch toán phụ thuộc, mình không biết nếu hạch toán các CP thuê VP hàng tháng, lương NV, các trang bị máy tính... cho VPDD vào chi phí năm nay thì có được không? Cảm ơn Duy!
QUOTE=kieu713;441473]Cty mình ở Long An,VPDD của Cty mình đã được cấp phép tại TPHCM, hạch toán phụ thuộc, mình không biết nếu hạch toán các CP thuê VP hàng tháng, lương NV, các trang bị máy tính... cho VPDD vào chi phí năm nay thì có được không? Cảm ơn Duy![/QUOTE].
Nếu văn phòng này được cấp mã số thuế thì kế tóan văn phòng hạch toán. Còn không có mã số thuế riêng thì tất nhiên chi phí đó phải được hạch toán ở công ty ban rồi.

K

kieu713

Guest
3/11/08
15
0
0
TPHCM
Nếu mình đã đưa chi phí vào BC TNDN tạm tính quí 3 rồi, cuối năm đ/c lại không hạch toán vào CP nữa mà đưa hết vào TK242, 241 thì có vấn đề gì không? mình có nên BC : không phát sinh CP không? xin chỉ giúp mình, rất cảm ơn!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu mình đã đưa chi phí vào BC TNDN tạm tính quí 3 rồi, cuối năm đ/c lại không hạch toán vào CP nữa mà đưa hết vào TK242, 241 thì có vấn đề gì không? mình có nên BC : không phát sinh CP không? xin chỉ giúp mình, rất cảm ơn!

Doanh nghiệp của bạn đang trong quá trình đầu tư XDCB chưa phát sinh doanh thu thì mọi chi phí liên quan đến việc đầu tư đều hạch toán vào TK XDCB. Vì văn phòng của bạn là văn phòng đại diện nên các chi phí được tậm hợp chung với chi phí của Doanh nghiệp việc kê khai thuê hàng tháng bạn sử dụng tờ khai thuế 01B - Tờ khai chi phí đầu tư XDCB như vậy tờ khai tạm tính thuế TNDN bạn sẽ kê khai các tiêu đều bằng không (=0) nếu trót đã kê thì cũng không sao cả.

phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Hic cho mình hỏi chút. Cty mình cũng mới thành lập, các khoản chi phí mình đều hạch toán bình thường (chủ yếu trên các tài khoản của 642) chứ không cho vào TK 241, 242. Vì thế tờ khai thuế TNDN tạm tính mình lấy trên tổng chi phí thực tế phát sinh. Như vậy có đúng không? Mọi người có thể hướng dẫn cho mình cách hạch toán tốt nhất có được không? Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

K

kieu713

Guest
3/11/08
15
0
0
TPHCM
Mình được biết rằng các khoản chi phí không lớn lắm thì có thể hạch toán vào TK642 bình thường chỉ các CP lớn mới phải đưa vào TK242 và những CP trực tiếp liên quan đến đầu tư XDCB mới đưa vào TK241.Bạn nào biết mình sai so với văn bản nào thì chỉ giáo giúp mình đi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA