Tìm hiểu về thúê TNCN

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Xin chào anh/ chị.
Em chưa làm về thúê TNCN bao giờ, nay bên em có trường hợp 1 người làm cho hai công ty, tổng thu nhập khoảng 7triệu/1 tháng. Vậy anh/ chị cho em hỏi trường hợp này em có phải nộp thúê TNCN hay không, và đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào. Mong anh/chị tư vấn giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ak, trên 4tr là phải nộp thuế rồi mà. Tuy nhiên bạn ko nói rõ là thu nhập ở từng nơi nên khó giúp lắm. Nếu mỗi cơ quan thu nhập ko lớn hơn 5tr thì chẳng có bên nào nộp thuế cho bạn cả. Bạn phải tự đi nộp thuế. Còn nếu có 1 cơ quan thu nhập hơn hơn 5tr thì cơ quan đó sẽ phải nộp thuế cho bạn, bạn xin xác nhận thu nhập của công ty còn lại để tự đi quyết toán thuế hoặc nhờ công ty quyết toán giúp cả năm

N

ngoc thien

Sơ cấp
18/10/08
8
0
0
38
Hà Nội
xin cho hỏi hiện nay có phải nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao hay ko? hay là đến năm 2009 bắt đầu phải nộp thuế theo luật thuế TNCN? trong bảng thanh toán lương của cty em thì lương của GĐ trên 6tr.vậy hiện nay GĐ phải kê khai hay nộp thuế gì ko?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
xin cho hỏi hiện nay có phải nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao hay ko? hay là đến năm 2009 bắt đầu phải nộp thuế theo luật thuế TNCN? trong bảng thanh toán lương của cty em thì lương của GĐ trên 6tr.vậy hiện nay GĐ phải kê khai hay nộp thuế gì ko?

Hiện nay thuế TNCN đang thực hiện theo pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao. Em vào thư viện tìm thông tư 81/2004/TT-BTC và thông tư 12/2005/TT-BTC để tham khảo chi tiểt.
Nếu lương giám đốc em là 6T (sau khi trừ đi BHXH, BHYT) thì sếp em sẽ phải nộp thuế TNCN theo quy định hiện hành.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Xin chào anh/ chị.
Em chưa làm về thúê TNCN bao giờ, nay bên em có trường hợp 1 người làm cho hai công ty, tổng thu nhập khoảng 7triệu/1 tháng. Vậy anh/ chị cho em hỏi trường hợp này em có phải nộp thúê TNCN hay không, và đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào. Mong anh/chị tư vấn giúp em.

Người này được quyền đăng ký giảm trừ gia cảnh ở 1 công ty. Ơ công ty còn lại phải nộp thuế mà ko giảm trừ gia cảnh. Cuối năm quyết toán thuế người này có quyền yêu cầu cơ quan thuế hoàn thuế, chuyển thuế nộp thừa sang năm sau (nếu thừa thuế):045:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn này hỏi cho năm nay chứ có phải cho 2009 đâu mà nói chuyện giảm trừ gia cảnh. Hơn nữa, nếu thu nhập 1 nơi là 3tr bên kia là 4tr thì chẳng có nơi nào phải nộp cả. Chỉ là tự nộp khi quyết toán thôi (nếu quyết toán rằng phải nộp)