xin hướng dẫn kê khai thuế TNCN cho hộ kinh doanh cá thể

• Thread starter internet
  • Ngày gửi
I

internet

Guest
22/11/08
9
0
0
Tp Hồ Chí Minh
làm ơn hướng dẫn tôi cách kê khai thuế TNCN cho hộ kinh doanh cá thể (tôi đang kinh doanh internet ) mẫu số 10/KK-TNCN
trong phần chỉ tiêu có các mục sau:
1- Doanh thu dự kiến phát sinh trong kỳ ?
2- Tỷ lệ thu nhập dự kiến của kỳ (%)
3- Thu nhập chịu thuế dự kiến của kỳ
4- giảm trừ gia cảnh - cho bản thân - cho người phụ thuộc
5- thu nhập tính thuế dự kiến trong kỳ
6- thuế thu nhập cá nhân dự kiến phải nộp trong kỳ
Xin hỏi các chỉ tiêu (1,2,3,5,6) đó mình phải khai như thế nào xin Mod và mọi người hướng dẫn chi tiết, gấp lắm rồi, rất cảm ơn!

Mod ơi bài của tôi mới gởi lúc sáng nay đâu rồi? có gì sai Mod nhắc nhở dùm , cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn khai theo đúng quy định tại thông tư 84/2008/TT-BTC cho các chỉ tiêu trên là được. Việc kê khai này bạn cần hỏi lại cán bộ thuế phụ trách địa bàn vì những truờng hợp thế này thường được ấn định theo tỷ lệ nhất định cũng như phải phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của chính bạn.

H

Hoa TBAP

Guest
4/12/08
2
0
0
45
Hà nội
tôi cũng đang phân vân đây, không biết kê khai theo mẫu nào. Đã đọc rất nhiều các Mẫu ở TT 84 rồi , mà không thấy mẫu kê khai cho hộ có thu nhập từ kinh doanh có cư trú. Mà chỗ tôi là hộ kinh doanh có kê khai thuế GTGT hàng tháng, có mở đầy đủ sổ sách thì cơ quan thuế khôg ấn định.
Mẫu kê khai nào đây?
Ai biết mách jùm với. Hoắc gửi vào email: Hoatanphong@gmail.com
Cảm ơn nhiều!!!

T

tructam

Sơ cấp
12/10/06
10
1
3
Daklak
Hộ kinh doanh kê khai thuế TNCN quý theo Mẫu tờ khai 08/KK-TNCN và Mẫu giảm trừ gia cảnh số 16/KK-TNCN là xong.

B

bexibienhoa

Guest
28/4/09
1
0
0
41
dong nai
tui chang hieu sao ma chang vao danh dc chu vay ta! chi moi noi danh dc o day

Bạn khai theo đúng quy định tại thông tư 84/2008/TT-BTC cho các chỉ tiêu trên là được. Việc kê khai này bạn cần hỏi lại cán bộ thuế phụ trách địa bàn vì những truờng hợp thế này thường được ấn định theo tỷ lệ nhất định cũng như phải phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của chính bạn.

L

lysxanh

Guest
25/8/09
3
0
0
hcm
cho mình hỏi chút. Mình vừa mở cửa hàng kinh doanh, và mình có làm ở công ty nữa. Ở cửa hàng thì hàng quý mình kê khai thuế TNCN. Còn ở Cty thi lương của mình là 3 triệu. Vậy mình kê khai thuế TNCN như thế nào. Mình có mua bảo hiểm ở cty, mình kê khai người phụ thuộc theo cửa hàng. Hiện tại mình không biết làm như thế nào nửa. Xin giúp dùm mình

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
sao không ai giúp tôi vậy?
- Hộ cư trú kinh doanh phụ thuộc vào đối tượng thực hiện hoá đơn chứng từ đến đâu; nếu là hộ khoán CQT xác định doanh thu khoán ổn định cho cả năm, nếu phải nộp thuế thì tạm nộp theo quý; nếu hộ kê khai thuộc diện ấn định tỷ lệ % thì bạn kê khai tạm nộp theo quý; các khoản giảm trừ gia cảnh, hồ sơ người phụ thuộc áp dụng như người hưởng tiền lương, tiền công.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
trích nguyên văn TT84

cho mình hỏi chút. Mình vừa mở cửa hàng kinh doanh, và mình có làm ở công ty nữa. Ở cửa hàng thì hàng quý mình kê khai thuế TNCN. Còn ở Cty thi lương của mình là 3 triệu. Vậy mình kê khai thuế TNCN như thế nào. Mình có mua bảo hiểm ở cty, mình kê khai người phụ thuộc theo cửa hàng. Hiện tại mình không biết làm như thế nào nửa. Xin giúp dùm mình

2.4. Khai thuế đối với cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công

2.4.1. Khai thuế

Cá nhân vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ phải kê khai tạm nộp thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm 2.2 nêu trên.

2.4.2 Quyết toán thuế

a) Cá nhân vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công phải khai quyết toán thuế trong các trường hợp sau:

- Có tổng thu nhập chịu thuế bình quân tháng trên 4 triệu đồng.

- Có hồ sơ đề nghị hoàn thuế hoặc bù trừ số thuế nộp thừa vào kỳ sau.

Trường hợp cá nhân cư trú là người nước ngoài kết thúc Hợp đồng làm việc tại Việt nam trước khi xuất cảnh phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế. Các trường hợp khác không phải khai quyết toán thuế.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
tôi cũng đang phân vân đây, không biết kê khai theo mẫu nào. Đã đọc rất nhiều các Mẫu ở TT 84 rồi , mà không thấy mẫu kê khai cho hộ có thu nhập từ kinh doanh có cư trú. Mà chỗ tôi là hộ kinh doanh có kê khai thuế GTGT hàng tháng, có mở đầy đủ sổ sách thì cơ quan thuế khôg ấn định.
Mẫu kê khai nào đây?
Ai biết mách jùm với. Hoắc gửi vào email: Hoatanphong@gmail.com
Cảm ơn nhiều!!!
- Đấy theo như bạn tructam trảo đổi. tôi xin chi tiết thêm
+ Thu nhập chịu thuế tạm tính trong quý được xác định bằng doanh thu trong quý trừ đi chi phí tạm tính trong quý:
Doanh thu trong quý được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ kê khai trong quý phù hợp với doanh thu tính và nộp thuế giá trị gia tăng của quý.
Chi phí tạm tính trong quý là chi phí thực tế phát sinh có liên quan đến doanh thu trong quý.
+ Thu nhập tính thuế tạm tính trong quý được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ giảm trừ gia cảnh tính cho cả quý.
Bạn lưu ý là: Trong quý đối với cá nhân kinh doanh thường doanh thu từng tháng không giống nhau, bạn phải chia bình quân rồi tính thuế TNCN của 1 tháng rồi x (nhân) 3

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA