Tính giá vốn của hàng nhập khẩu?

• Thread starter bupbekt
  • Ngày gửi
B

bupbekt

Guest
13/6/08
9
0
0
Ha noi
:director:Mọi người cho e hỏi cái. Bên e NK máy bơm từ TQ về thì giá mua trên tờ khai HQ được tính vào giá vốn, thế còn các khoản như tiền giám định máy bơm, phí D/O, phí lưu kho , v/c...Những khoản phí đó có được tính vào giá vốn ko? E phải cho vào đâu là chính xác.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Giá vốn hàng NK = Trị giá mua + các khoản thuế ko đc hoàn lại (thuế NK, TTĐB...) + các chi phí khác (các khoản như tiền giám định máy bơm, phí D/O, phí lưu kho , v/c..)
===> bạn tính vào giá vốn hàng NK nhé.

P

phuonggc

Guest
4/11/08
4
0
0
Quận 7
đó là những cp thu mua hàng đều được tính vào giá vốn
ghi N 152,156...
N 133
C 111,112,331...

B

bupbekt

Guest
13/6/08
9
0
0
Ha noi
Giá vốn hàng NK = Trị giá mua + các khoản thuế ko đc hoàn lại (thuế NK, TTĐB...) + các chi phí khác (các khoản như tiền giám định máy bơm, phí D/O, phí lưu kho , v/c..)
Thế cả phí hải quan cũng tính hết vào giá vốn pk bạn?

N

nguyen1987

Cao cấp
Cho em hỏi: Bên em cung nhập khẩu một máy, cung tính hết chi phí vào giá vốn rồi, nhưng phát sinh là bị phạt chậm nộp thuế NK vậy khoản phí này có đưa vào giá vốn hay đưa vào chi phí?
Với lại tài sản mới này bên em cần khai báo cho bên thuế biết không? Nếu có thủ tục như thế nào? Có biểu mẩu nào mấy bác gửi cho em qua mail: nguyenketoan@gmail.com
Em cảm ơn nhiều.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội

Bác Ocean ơi, em tưởng các khoản thuế ko được hoàn lại là thuế GTGT hàng NK, ... chứ? còn thuế NK vẫn được tính vào giá vốn mà.???

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bác Ocean ơi, em tưởng các khoản thuế ko được hoàn lại là thuế GTGT hàng NK, ... chứ? còn thuế NK vẫn được tính vào giá vốn mà.???
Tùy từng mặt hàng mà thuế GTGT hàng NK có được hoàn hay ko, còn thuế TTĐB, thuế NK nếu ko đc hoàn thì vẫn tính vào giá vốn bình thường mà bạn.

B

bupbekt

Guest
13/6/08
9
0
0
Ha noi
Đúng, bạn tính hết vào giá vốn nhé.
Bac Ocean ơi!
e lại bị mắc kẹt rồi, bác giúp e với. Bên e vừa nhập 200 cái van liền. Nhưng bây giờ chỉ xuất bán có khoảng 50 cái thôi. Như mọi lần cứ nhập bn là xuất hết thì các khoản chi phí v/c, luu kho,hải quan...đều tính luôn vào giá vốn.Thế còn lần này thì bên e chỉ bán có 50c , thế những khoản chi phí đó e phải tính vào giá vốn của 50 cái , hay e phải chia nhỏ ra cho 200c. E đang ko biết phải làm thế nào . Bác và mọi người giúp e với.:wall:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn nhầm giữa việc tính các chi phí thu mua và giá vốn hàng nhập kho và giá vốn hàng bán rồi bupbekt à. Giá vốn mà các bạn đang nói là giá vốn hàng nhập kho, như vậy sẽ được phân bổ đều cho số lượng nhập, xuất.

B

bupbekt

Guest
13/6/08
9
0
0
Ha noi
Bạn nhầm giữa việc tính các chi phí thu mua và giá vốn hàng nhập kho và giá vốn hàng bán rồi bupbekt à. Giá vốn mà các bạn đang nói là giá vốn hàng nhập kho, như vậy sẽ được phân bổ đều cho số lượng nhập, xuất.

Cảm ơn bác Hyper nhiều, nhưng bác nói rõ cho e đc ko. Có nghĩa là chi phí thu mua (v/c,hải quan, kho bãi..) , e chia đều cho 200c . Rồi khi bán 50c e phản ánh giá vốn= giá mua 50c + 50 phần nhỏ chi phí mà e đã chia ra cho 200c hả bác. :boldred:

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Cảm ơn bác Hyper nhiều, nhưng bác nói rõ cho e đc ko. Có nghĩa là chi phí thu mua (v/c,hải quan, kho bãi..) , e chia đều cho 200c . Rồi khi bán 50c e phản ánh giá vốn= giá mua 50c + 50 phần nhỏ chi phí mà e đã chia ra cho 200c hả bác.
Bạn xem lại cách sử dụng của tài khoản 1562 bạn nhé.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA