Hạch toán vốn góp

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Công ty em là công ty cổ phần, hoạt động từ tháng 2/2008, vốn điều lệ là 1,9 tỷ. Nhưng mới chỉ có giám đốc góp vốn là 800 tr đồng, còn các thành viên khác thì chưa góp vốn. đến ngày 30/6/2008 thì các thành viên đó có quyết định rút tên khỏi ban HDQT (mà vẫn chưa góp vốn lần nào. và có quyết định chuyển nhượng quyền góp vốn cho các thành viên mới vào ngày 1/7/2008.
Vây khi mới thành lập công ty chỉ có giám đốc góp vốn thì mình hạch toán :
N111/c411 : 800tr
N138/C411 : 1.1 tỷ (chi tiết theo từng thành viên)
khi có quyết định rút tên các thành viên khỏi ban HDQT, và bổ sung các thành viên mới thì định khoản như thế nào ?
Nhờ các thành viên giúp em với. gấp lắm rùi
Em xin cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
sao không đưa vào 1111 mà phải qua 138, các huynh mụi cho ý kiến nha

Các thành viên đăng ký góp vốn, đã đến hạn góp theo điều lệ nhưng vẫn chưa góp thì phải đưa vào phải thu (tk138), chứ có đồng tiền nào đâu mà đưa vào tk 1111????

H

Huong voi

Sơ cấp
22/8/08
35
0
0
40
Hoai Duc- Ha Noi
Chào cả nhà! Cả nhà cho mình chút nhé! Cty mình là Cty TNHH 1 thành viên TM&VT, mói thành lập, dăng ký vốn điều lệ là 1.9 tỷ đồng nhưng thtế thì không đủ như vậy( có 700 triệu). Vậy mình phải hạch toán như thế nào? Mọi người giúp mình nhé!

N

nhamhai

Sơ cấp
2/12/08
5
0
1
daklak
Bạn hạch toán như vậy:Nợ 111,có 4111 số tiền thực tế đã thu 700tr,số tiền còn lại bạn hạch toán:nợ 1388,có 4111: 1,2tỷ.khi nào thu bạn hạch toán nợ 1111,có 1388.

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Các Bác thành viên cho em hỏi thêm:
Thực tế ở công ty em vốn điều lệ là 1,9 ty, nhưng mới chỉ có 3 cổ đông sáng lập đang ky số vốn là 1.520 tr, con 380tr thì là vốn cổ đông phổ thông chưa có ai đăng ký, vậy em phải hạch toán số 380tr như thế nào ?
em xin cảm ơn rất nhiều.

A

anhthu131184

Sơ cấp
2/12/08
39
0
6
39
Đà Nẵng
ban quochung2005 noi dung roi, chu thu tien mat sao lại đưa vào tiền mặt

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Công ty em là công ty cổ phần, hoạt động từ tháng 2/2008, vốn điều lệ là 1,9 tỷ. Nhưng mới chỉ có giám đốc góp vốn là 800 tr đồng, còn các thành viên khác thì chưa góp vốn. đến ngày 30/6/2008 thì các thành viên đó có quyết định rút tên khỏi ban HDQT (mà vẫn chưa góp vốn lần nào. và có quyết định chuyển nhượng quyền góp vốn cho các thành viên mới vào ngày 1/7/2008.
Vây khi mới thành lập công ty chỉ có giám đốc góp vốn thì mình hạch toán :
N111/c411 : 800tr
N138/C411 : 1.1 tỷ (chi tiết theo từng thành viên)
khi có quyết định rút tên các thành viên khỏi ban HDQT, và bổ sung các thành viên mới thì định khoản như thế nào ?
Nhờ các thành viên giúp em với. gấp lắm rùi
Em xin cảm ơn nhiều nhiều.
Thiệt tình là không hiểu nổi vấn đề góp vốn đã nói nhiều rồi, không được phép hạch toán vốn không mà sao các nhà kế toán cứ đi hạch toán vốn khống vậy ta.
Đúng ra trường hợp của em chỉ hạch toán vốn góp của sếp vào thôi các thành viên còn lại chưa góp thi chưa được phép ghi nhận vốn. Đến khi các thanh viên rút khỏi hội đồng quản trị và chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho các thanh viên khác. Lúc này cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh và khi các thanhf viên mới thật sự góp vốn thi mới ghi nhận phần vốn góp của họ. Nếu trước kia đã hạch toán sai thi bây giờ dùng bút toán âm điều chỉnh giảm phần vốn góp của thành viên củ, đi thay đổi giấy phép kinh doanh thể hiện cổ đông mới và khi họ nộp tiền thì ghi nhận vốn góp.
Vốn góp được ghi nhận theo lộ trình góp vốn, không được phép hạch toán vốn góp khống.
Học kế toán thì phải năm rõ các qui định của nó, đồng thời đọc luật để thực hiện cho đúng với các nguyên tắc và chuẩn mực kế toán.

H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
47
hai phong
Thiệt tình là không hiểu nổi vấn đề góp vốn đã nói nhiều rồi, không được phép hạch toán vốn không mà sao các nhà kế toán cứ đi hạch toán vốn khống vậy ta.
Đúng ra trường hợp của em chỉ hạch toán vốn góp của sếp vào thôi các thành viên còn lại chưa góp thi chưa được phép ghi nhận vốn. Đến khi các thanh viên rút khỏi hội đồng quản trị và chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho các thanh viên khác. Lúc này cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh và khi các thanhf viên mới thật sự góp vốn thi mới ghi nhận phần vốn góp của họ. Nếu trước kia đã hạch toán sai thi bây giờ dùng bút toán âm điều chỉnh giảm phần vốn góp của thành viên củ, đi thay đổi giấy phép kinh doanh thể hiện cổ đông mới và khi họ nộp tiền thì ghi nhận vốn góp.
Vốn góp được ghi nhận theo lộ trình góp vốn, không được phép hạch toán vốn góp khống.
Học kế toán thì phải năm rõ các qui định của nó, đồng thời đọc luật để thực hiện cho đúng với các nguyên tắc và chuẩn mực kế toán.
Bạn giải thích đúng quá, chuẩn không cần chỉnh!

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
em rất cảm ơn sự góp ý buitheduy. Vì khi nhận làm kế toán thì em cũng chưa có kinh nghiệm gì, nghe chỉ thị của trên là hạch toán vào nên em cũng nghe theo. bây giờ có chút kinh nghiệm rùi thì mới thấy vấn đề vốn góp của công ty mình nó không được ổn.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???

Nếu kế toán làm thuê mà làm (nói) như bạn thì có mà thất nghiệp hoặc nghĩ việc./.
Nếu đến thời hạn góp vốn theo tiến trình (theo điều lệ) mà các thành viên chưa góp, trong khi ban giám đốc không muốn nhà đầu tư - khách hàng - ..cổ đông,....biết mình ít vốn thì sao,.....?????

Và còn nhiều vấn đề khác mà người kế toán được coi là "người dọn rác" phải làm nữa (tuy hơi không thực tế),.....thì làm theo bạn có mà bỏ nghề ah.!!!

K

khachthanglai

Guest
3/12/08
1
0
0
HoangMai
nhất trí với buitheduy
tôi nghĩ rằng, không được (và không nên) hạch toán ghi nhận phần vốn đăng ký nhưng chưa thực góp, làm vậy sẽ "bóp méo" tình hình tài chính của DN-thiếu minh bạch! ngay cả việc hạch toán Nợ 138/Co 411 phần vốn đăng ký nhưng chưa góp!đăng ký vốn điều lệ thì trên trời nhưng thực góp có chút xíu vẫn hạch toán đầy đủ 411 rồi "xả rác" vào 138 mà chẳng có thuyết minh rồi vác đi vay vốn ngân hàng thì chẳng hay ho gì!

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Nếu kế toán làm thuê mà làm (nói) như bạn thì có mà thất nghiệp hoặc nghĩ việc./.
Nếu đến thời hạn góp vốn theo tiến trình (theo điều lệ) mà các thành viên chưa góp, trong khi ban giám đốc không muốn nhà đầu tư - khách hàng - ..cổ đông,....biết mình ít vốn thì sao,.....?????

Và còn nhiều vấn đề khác mà người kế toán được coi là "người dọn rác" phải làm nữa (tuy hơi không thực tế),.....thì làm theo bạn có mà bỏ nghề ah.!!!
Tôi chi nói là không được phép hạch toán vốn khống mà thôi. Còn chuyện hợp thức hóa góp vốn có rất nhiều cách tuy nhiên cũng cân cây gậy để phòng ngừa thi thành viên góp vốn giở quẻ nhé. Khi đax đi hợp thức hóa vốn góp tức là vi phạ luật, nếu không có cây gậy để mà chống thì có ngày đi tù như chơi. Nếu lãnh chỉ đạo việc ghi nhận góp vốn khống thì phải làm cách hợp thức hóa, tuy nhiên không được phép hợp thức hóa bằng công nợ của 138, hợp thức hóa như thế là không hiểu và cũng không biết gì về nguyên tắc kế tóan cả.
Con nếu muốn hợp thức hóa thì cần gì tôi sẽ chỉ giúp sau.

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Bạn giải thích đúng quá, chuẩn không cần chỉnh![/QU
ban oi!cho minh hoi cai nay nhe: Cty minh co 1 hop dong kinh te ma ben nguoi mua thanh toan cho cty minh bang chuyen khoan( chuyen khoan toi tai khoan cua giam doc minh), vi thuc te cty minh chua co mo tai khoan rieng cho cty. vay thi minh hach toan bang No TK 111 hay No TK 112.
Dĩ nhiên cái này phải qua 111 rồi làm sao mà qua 112 được chứ, cứ xem như sếp của em thu tiền về nộp lại cho công ty, cứ làm phiếu thu cho sếp ký vào thế là xong thôi.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Tôi chi nói là không được phép hạch toán vốn khống mà thôi. Còn chuyện hợp thức hóa góp vốn có rất nhiều cách tuy nhiên cũng cân cây gậy để phòng ngừa thi thành viên góp vốn giở quẻ nhé. Khi đax đi hợp thức hóa vốn góp tức là vi phạ luật, nếu không có cây gậy để mà chống thì có ngày đi tù như chơi. Nếu lãnh chỉ đạo việc ghi nhận góp vốn khống thì phải làm cách hợp thức hóa, tuy nhiên không được phép hợp thức hóa bằng công nợ của 138, hợp thức hóa như thế là không hiểu và cũng không biết gì về nguyên tắc kế tóan cả.

Ok, tks góp ý của bạn, và thật sự nể phục kiến thức cũng như kinh nghiệm nghề nghiệp của bạn./.
Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân của mình: bạn hỗ trợ cho người khác ko nhất thiết phải dùng lời lẻ khó nghe đến vậy (có lẻ bạn nên tham gia một khóa training ngắn hạn về "ngôn ngữ giao tiếp cộng đồng" thì Oke.!):wall:

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Ok, tks góp ý của bạn, và thật sự nể phục kiến thức cũng như kinh nghiệm nghề nghiệp của bạn./.
Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân của mình: bạn hỗ trợ cho người khác ko nhất thiết phải dùng lời lẻ khó nghe đến vậy (có lẻ bạn nên tham gia một khóa training ngắn hạn về "ngôn ngữ giao tiếp cộng đồng" thì Oke.!):wall:
xin lỗi bạn phi nguyen doi luc dung ngôn ngữ không phù hợp, mong bạn bỏ qua cho mình. rất xin lỗi mình sẽ khắc phục trong những lần tới. best regard

H

huyhaithao

Sơ cấp
2/12/08
15
0
0
47
hai phong
Bạn ơi cho mình hỏi nếu các cổ đông sáng lập đã góp đủ vốn, sau 1 thời gian có 1 cổ đông chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác thì phải hạch toán làm sao? Mình không cần hạch toán tăng giảm nguồn vốn kinh doanh có được không vì các cổ đông đó thanh toán trực tiếp với nhau, mình chỉ đi thay đổi lại giấy phép kinh doanh và ghi chép theo dõi trên Sổ theo dõi cổ đông được không nhỉ?
Nếu bắt buộc phải hạch toán thì ghi ntn?

H

hai ktv

Guest
9/1/08
1
0
0
41
HN
hach toan gop von

câu trả lời hoàn toàn chính xác:banana: Ban co the tham khao the luat DN 2005 Điều 39. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

M

minapilow

Guest
8/12/08
20
0
0
An Giang

uhm, đúng như "buitheduy" nói. Mình cũng thấy vấn đề này đã đề cập đến nhiều lần và cũng từng trả lời cho một mem vậy. Các bạn chịu khó search trước khi đặt câu hỏi nhé. Các bạn không thể tuỳ tiện hạch toán như thế được.
Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA