Kế toán giá vốn hàng bán

• Thread starter nhimque
  • Ngày gửi
N

nhimque

Guest
19/10/08
5
0
0
HN
1.Các bác cho em hỏi ,doanh thu từ hoạt động tài chính gồm những khoản nào?Nếu 1 công ty có các khoản thu nhập sau:lãi được chia từ hoạt động liên doanh liên kết,chiết khấu thanh toán được hưởng khi mua hàng,khoản tiền được phạt do khách hàng vi phạm hợp đồng,khoản giảm giá được hưởng thì những khoản nào được tính khi xác định doanh thu tài chính.
2.Mua hàng hoá nhập kho,giá mua chưa thuế 505000,thuế suất 10%,số lượng 100,thanh toán = TGNH,chi phí vận chuyển là 5000 trả = tiền mặt.
Bài này hạch toán kiểu gì ạ?Chi phí vận chuyện tính hcung hay tính riêng ạ.
3.Khi tính trị gia shàng xuát kho thì giá hàng hoá đã tính thuế và chi phí vận chuyển hay chỉ là giá có tiền thuế thôi ạ.
Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
1.Các bác cho em hỏi ,doanh thu từ hoạt động tài chính gồm những khoản nào?Nếu 1 công ty có các khoản thu nhập sau:lãi được chia từ hoạt động liên doanh liên kết,chiết khấu thanh toán được hưởng khi mua hàng,khoản tiền được phạt do khách hàng vi phạm hợp đồng,khoản giảm giá được hưởng thì những khoản nào được tính khi xác định doanh thu tài chính.
2.Mua hàng hoá nhập kho,giá mua chưa thuế 505000,thuế suất 10%,số lượng 100,thanh toán = TGNH,chi phí vận chuyển là 5000 trả = tiền mặt.
3.Khi tính trị gia shàng xuát kho thì giá hàng hoá đã tính thuế và chi phí vận chuyển hay chỉ là giá có tiền thuế thôi ạ.
Em cảm ơn nhiều

1. Doanh thu hoạt động tài chính bao gồm: lãi được chia từ hoạt động liên doanh liên kết,chiết khấu thanh toán được hưởng khi mua hàng, khoản tiền được phạt do khách hàng vi phạm hợp đồng.
2. Nợ 156 510.000 (505.000+5.000)
Nợ 133 50.500
Có 112 505.000
Có 111 5000
Nếu giá mua là đơn giá thì nhân với số lượng.
3. Không tính tiền thuế vào trị giá hàng kể cả khi nhập hay xuất kho trong trường hợp công ty bạn tính thuế theo phương pháp khấu trừ.
Mong trao đổi thêm.

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Em cảm ơn nhiều
1. Doanh thu từ hoạt động tài chính bao gồm những khoản nào thì mình cũng ko thể liệt kê ra được cho bạn. Nhưng tóm lại bạn có hiểu hiểu nôm na, doanh thu hoạt động tài chính phát sinh khi mình đầu tư tài chính để hưởng lãi trên số vốn góp ví dụ đầu tư vào liên doanh, các công ty liên kết, gửi tiền vào ngân hàng, cho vay các tổ chức và cá nhân vay (trừ ngân hàng và các tổ chức tín dụng vì đây sẽ là doanh thu hoạt động kinh doanh của họ).....
- lãi được chia từ hoạt động liên doanh liên kết: 515
- chiết khấu thanh toán được hưởng khi mua hàng: 515 (chiết khấu thanh toán khác với chiết khấu thương mại nhé bạn) (thanh toán trước hạn thanh toán sẽ được hưởng chiết khấu thanh toán và khoản này được coi như một khoản đầu tư tài chính.)
- khoản tiền được phạt do khách hàng vi phạm hợp đồng: 711
- khoản giảm giá được hưởng: ghi giảm giá gốc hàng mua
2. Mua hàng hoá nhập kho,giá mua chưa thuế 505000,thuế suất 10%,số lượng 100,thanh toán = TGNH,chi phí vận chuyển là 5000 trả = tiền mặt.
Nợ 1561 50.500.000
Nợ 1331 5.050.000
Nợ 1562 5.000
Có 112 55.550.000
Có 111 5.000
Hihi. bạn có thể hiểu là tính giá xuất kho cho giá gốc của hàng nhập và tồn đầu kỳ

H

HoangvaViet86

Guest
2/3/09
32
0
0
37
Hà Nội
Tính giá hàng xuất kho thì phải căn cứ vào phương pháp tính giá là Nhập trước xuất trước (FIFO), nhập sau xuất trước (LIFO), bình quân gia quyền hay thực tế đích danh bạn à. Chắc là s/viên năm nhất à.

T

tnhc

Guest
26/1/13
1
0
0
34
quảng bình
Ðề: Kế toán giá vốn hàng bán

doanh nghiệp không sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ mà sử dụng trực tiếp Hóa đơn GTGT thì ghi bảng tổng hợp chứng từ gốc như thế nào

N

nguyenthibanglang

Sơ cấp
25/7/11
18
0
0
33
ninhbinh
Ðề: Kế toán giá vốn hàng bán

1. doanh thu tài chính cho vào đâu còn phụ thuộc yếu tố thời gian đầu tư, nếu thời gian trên 1 năm cho vào đầu tư dài hạn 228 ..ngắn hạn 128...ngoài ra còn phụ thuộc vào phần trăm đầu tư ...chiết khấu thanh toán được hưởng khi mua hàng sẽ cho vào 515 nếu la bên mua còn bên bán sẽ là 635 ...vi phạm hợp đồng cũng thế...
2. chi phí vận chuyển cho ngay vào giá bán bạn ak bao gồn cả tk thuê 133..nợ tk 156..nợ tk 133 có tk 111, 112,331
3. khi tính thuế giá hàng hóa xuất kho pao gồm cả doanh thu nếu xác nhận tiêu thụ bao gồm cả tk 3331 và nếu chưa xác định tiêu thụ cho vào hàng gửi bán còn chi phí vận chuyển cho ào 641 chi phí bán hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA