cách hạch toán thúê môn bài?

• Thread starter hoanguyenthij4e
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Thuế môn bài thì em cho vào chi phí quản lý DN.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
tiền thuế thì em vẫn hạch toán bình thường, còn tiền phạt thường cho vào tk 811

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Khi bạn làm tờ khai thuế, tính ra số thuế phải nộp, bạn hạch toán như sau:
N6425 - C3338
Khi bạn nộp thuế, cầm được giấy nộp tiền rồi thì hạch toán như sau:
N3338 - C1111
Chúc bạn làm việc tốt

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Uh, quên mất cái vụ nộp phạt. Phạt hành chính thì không được đưa vào chi phí bạn nhé. Chúc bạn làm việc tốt!

T

Thuy mit

Sơ cấp
17/1/09
5
0
0
Ha Noi
Tiền nộp phạt không được cho vào chi phí bạn ạ. Bạn phải ghi giảm luôn vào lợi nhuận Nợ 4212/Có 1111

Chị ơi cho em hỏi chút, cty em mới thành lập cuối năm 2007, không có phát sinh thu chi mà chỉ có chi phí tiền lương, cuối năm bị lỗ mấy triệu nhưng sang năm 2008 mới nộp các loại giấy tờ sổ sách cho cơ quan thuế thì bị phạt tiền vì nộp chậm (quá hạn cũng khá lâu), năm 2008 vừa rồi cũng thế, toàn lỗ ko có lãi, vậy em hạch toán các khoản thuế môn bài, tiền nộp phạt thế nào hả chị, cty em ko có lãi thì ghi giảm lợi nhuận sao đc? mong chị giải đáp sớm giúp em vì em sắp nộp báo cáo tài chính năm 2008 rồi. Em cảm ơn chị nhiều!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị ơi cho em hỏi chút, cty em mới thành lập cuối năm 2007, không có phát sinh thu chi mà chỉ có chi phí tiền lương, cuối năm bị lỗ mấy triệu nhưng sang năm 2008 mới nộp các loại giấy tờ sổ sách cho cơ quan thuế thì bị phạt tiền vì nộp chậm (quá hạn cũng khá lâu), năm 2008 vừa rồi cũng thế, toàn lỗ ko có lãi, vậy em hạch toán các khoản thuế môn bài, tiền nộp phạt thế nào hả chị, cty em ko có lãi thì ghi giảm lợi nhuận sao đc? mong chị giải đáp sớm giúp em vì em sắp nộp báo cáo tài chính năm 2008 rồi. Em cảm ơn chị nhiều!
Bạn hạch toán thuế môn bài vào chi phí quản lý còn khoản tiền phạt hạch toán vào 811 bình thường đi, tính thuế TNDN thì loại khoản phạt này ra thôi. Tất nhiên là nếu lỗ thì không hạch toán thẳng N421 rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA