Sổ sách và sổ phụ không khớp

• Thread starter kieuthuy
  • Ngày gửi
K

kieuthuy

Sơ cấp
4/9/08
13
0
0
36
Tp.HCM
Sổ phụ của ngân hàng và sổ sách công ty ko khớp với nhau giờ điều chỉnh làm sao giúp em với. Cụ thể là sổ phụ số dư ít hơn trong sổ sách. Em mới vào cty được 2 tháng giờ tìm hoài mà không ra nguyên nhân. Có cách nào ko chỉ dùm em với. em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Lên báo cáo chi tiết TK 112 rùi so sánh với sổ phụ xem chênh nhau từ khi nào với số tiền ra sao.

Nếu vẫn không tìm ra nguyên nhân thì làm theo số của ngân hàng.

phong2v

phong2v

Guest
Lên báo cáo chi tiết TK 112 rùi so sánh với sổ phụ xem chênh nhau từ khi nào với số tiền ra sao.

Nếu vẫn không tìm ra nguyên nhân thì làm theo số của ngân hàng.
Ko thể ko tim ra đc nguyên nhân nếu sổ sách và sổ phụ có đầy đủ. Bạn nên kiểm tra số dư trên BCTC đầu năm nếu khớp thì là chênh lêch trong năm, nếu ko khớp thì kiểm tra ngược lại năm trước

K

kieuthuy

Sơ cấp
4/9/08
13
0
0
36
Tp.HCM
E đã tìm ra nguyên nhân rùi. Năm 2006 kế toán ko theo dõi TK 112 luôn ( không cập nhật sổ phụ vào) Giờ ko biết làm bút tón điều chỉnh sao hết ai giúp e với. Mới đi làm kinh nghiệm chưa nhiều.

N

nguyenquangphat

Guest
5/9/08
17
0
0
Rừng U Minh Hạ
Sổ phụ của ngân hàng và sổ sách công ty ko khớp với nhau giờ điều chỉnh làm sao giúp em với. Cụ thể là sổ phụ số dư ít hơn trong sổ sách. Em mới vào cty được 2 tháng giờ tìm hoài mà không ra nguyên nhân. Có cách nào ko chỉ dùm em với. em cảm ơn.

Nếu bạn ko tìm ra nguyên nhân, báo cáo sếp ra hướng xử lý bạn mới vào nên phải làm ko nên mang cai sai hoài.Nếu sếp đồng ý cho chuyển sang TS thiếu chờ xử lý bạn hạch tóan N 1381/C 112.Thân

E đã tìm ra nguyên nhân rùi. Năm 2006 kế toán ko theo dõi TK 112 luôn ( không cập nhật sổ phụ vào) Giờ ko biết làm bút tón điều chỉnh sao hết ai giúp e với. Mới đi làm kinh nghiệm chưa nhiều.

Tài sản thiếu đã tìm ra..heee...bạn DK ngược lại N 1121/C 1381

K

kieuthuy

Sơ cấp
4/9/08
13
0
0
36
Tp.HCM
Giải quyết sổ sách và sổ phụ ko trùng nhau

Công ty e nguyên nhân chêch lệch sổ phụ và sổ sách là do kế toán ko cập nhật sổ phụ từ các năm trước vào (từ 2005- tháng 6 /2007).
Nhưng đến 7/2007 có cập nhật mà cập nhật thiếu, không đầy đủ. Mọi người hướng dẫn e hướng giải quyết và làm bút toán điều chỉnh với. Chính vì vậy mà nó kéo theo số liệu đến giờ bị chênh lệch. E ko biết giải quyết sao hết

N

nguyenquangphat

Guest
5/9/08
17
0
0
Rừng U Minh Hạ
Công ty e nguyên nhân chêch lệch sổ phụ và sổ sách là do kế toán ko cập nhật sổ phụ từ các năm trước vào (từ 2005- tháng 6 /2007).
Nhưng đến 7/2007 có cập nhật mà cập nhật thiếu, không đầy đủ. Mọi người hướng dẫn e hướng giải quyết và làm bút toán điều chỉnh với. Chính vì vậy mà nó kéo theo số liệu đến giờ bị chênh lệch. E ko biết giải quyết sao hết

Thì mình đã nói trong bài số#5 đó,bạn ghi N 1381/C 112 ( số lệch).
Sếp đồng ý xử lý số này như thế nào thì bạn ghi N 811 hoặc 421/C 1381 là xong rồi.

levanton

levanton

Cao cấp

NGuyên nhân sai lệch là do đâu vậy bạn? Sổ phụ có số ít hơn trên sổ TK kế tóan có nhiều nguyên nhân
- Rút tiền về quên nhập quỹ !!!
- Thanh tóan tiền cho khách hàng chưa hạch tóan
- Trả tiền vay, lãi vay không hạch tóan,...
...
Theo nội dung cụ thể để hạch tóan điều chỉnh.

K

kieuthuy

Sơ cấp
4/9/08
13
0
0
36
Tp.HCM
NGuyên nhân sai lệch là do đâu vậy bạn? Sổ phụ có số ít hơn trên sổ TK kế tóan có nhiều nguyên nhân
- Rút tiền về quên nhập quỹ !!!
- Thanh tóan tiền cho khách hàng chưa hạch tóan
- Trả tiền vay, lãi vay không hạch tóan,...
...
Theo nội dung cụ thể để hạch tóan điều chỉnh.

Nguyên nhân là do : Năm 2006 kế toán ko theo dõi TK 112 luôn. Nghĩa là ko cập nhật tình hình thu chi của ngân hàng. Giờ hạch toán điều chỉnh sao em ko biết

N

ntha1986

Guest
Sổ phụ và sổ sách không khớp

Anh chị ơi cho em hoi chút nhé.
Trong sổ phụ NH của công ty em có một số khoản lãi vay phải trả em không muốn báo cáo, em phải xử lý thế nào để cho khớp sổ sách của công ty. Anh chị mách em cách làm với.

boyloveslife

boyloveslife

Guest
8/6/08
47
0
0
37
Thanh Hóa
A c e giúp đồng chí ấy kìa!!!!!!!!!!!!!!!!

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Anh chị ơi cho em hoi chút nhé.
Trong sổ phụ NH của công ty em có một số khoản lãi vay phải trả em không muốn báo cáo, em phải xử lý thế nào để cho khớp sổ sách của công ty. Anh chị mách em cách làm với.
Bạn có thể hỏi rõ ràng hơn ko. Thường thì lấy sổ phụ làm đối chứng chính trong tiền mặt ngân hàng. Khoản lãi vay phải trả cho khách hàng? bạn đã thanh toán cho khách qua TK công ty hay sao? Nếu ko muốn báo cáo. Nếu còn phát sinh các khoản vay khác, bạn nên rút TGNH về tiền mặt, sau đó gửi tiền vào TK của khách. Tuy rắc rối thủ tục nhưng lại dễ dàng trong các báo cáo.

T

tthanhthuy

Sơ cấp
25/6/10
12
0
0
quang ngai
cả nhà ơi giúp e với.
cty e thanh toán cho ng bán la 18,112,500d, viết UNC: 18,112,500d. nhưng khi đem sổ phụ ngân hàng về thì thấy ghi 18,122,500 + phí chuyển tiền 11,000d. Vậy là trong sổ phụ và sổ sách bị lệch 10,000. Giờ e fai xử lý 10,000 như thế nào ạ? Cái này là của năm 2010, giờ e xem lại mới phát hiện ra. (Khi phát sinh cái này thì e chưa vào làm).
Cả nhà giúp e với nhen!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA