Nghỉ thai sản có được hưởng lương??

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
11,137 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của haihuong0584
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    haihuong0584 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Các bác cho em hỏi chút: nghỉ thai sản thì ngoài việc được hưởng chế độ tiền BHXH thai sản theo quy định do BHXH trả, thế ở công ty mình làm việc có được hưởng % lương nào không vậy. Hay 4 tháng nghỉ là 4 tháng ko có đồng lương nào?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của quynhtrangone
    Địa chỉ
    TP Ha Long
    Post Thanks / Like
    quynhtrangone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chỉ có chế độ lương thai sản do BHXH chi trả thôi. Hay đi làm sớm để ăn hai lương!!!

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của haihuong0584
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    haihuong0584 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hix hix, thế sao. Ko phải tự nhiên em hỏi câu này đâu ạ vì chị bạn em nghỉ ngoài được trợ cấp từ BH còn được DN trả 70% lương nữa. Ngẫm lại em cũng thấy có lí vì cái trợ cấp đó được BH thanh toán sau khi sinh mà khoản này các chị thừa biết là nó thường rất ít so với lương, nếu vậy thì ai cũng muốn đi làm sớm để nhận lương như thế là khuyến khích "mẹ mau rời con" - đi ngược với chủ trương của NN ko (VD như những người có hoàn cảnh khó khăn) ???

5. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Coc Yeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haihuong0584 Xem bài
    hix hix, thế sao. Ko phải tự nhiên em hỏi câu này đâu ạ vì chị bạn em nghỉ ngoài được trợ cấp từ BH còn được DN trả 70% lương nữa. Ngẫm lại em cũng thấy có lí vì cái trợ cấp đó được BH thanh toán sau khi sinh mà khoản này các chị thừa biết là nó thường rất ít so với lương, nếu vậy thì ai cũng muốn đi làm sớm để nhận lương như thế là khuyến khích "mẹ mau rời con" - đi ngược với chủ trương của NN ko (VD như những người có hoàn cảnh khó khăn) ???
    Theo mình là như này. Lương thai sản là lương mà cơ quan BHXH chi trả cho người lao động nữ trong thời gian mới sinh con ( 4 tháng). Khoản lương BH này được cơ quan bảo hiểm tính dựa trên hệ số lương mà đơn vị đăng ký trích nộp với cơ quan BH. ( Không thấp đâu bạn).
    Còn việc công ty chi trả lương cho người LĐ trong thời gian nghỉ thai sản là tuỳ thuộc vào từng công ty. Như trường hợp của mình, đúng ra phải được nghỉ 4 tháng theo quy định nhưng vì công việc không ai làm giúp được nên sau khi nghỉ 1 tháng , mình phải đi làm ngay nhưng hoàn toàn không lương. Vẫn biết như thế là rất thiệt thòi nhưng đành chấp nhận th
    ôi
    Có đức tin thì sẽ bình an ..." Nam mô hắc ra đát na đá ra dạ da ..."

6. If life is so short Hình đại diện của hoaanh2912
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    hoaanh2912 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haihuong0584 Xem bài
    Các bác cho em hỏi chút: nghỉ thai sản thì ngoài việc được hưởng chế độ tiền BHXH thai sản theo quy định do BHXH trả, thế ở công ty mình làm việc có được hưởng % lương nào không vậy. Hay 4 tháng nghỉ là 4 tháng ko có đồng lương nào?
    Mình nghĩ cái này thì tùy công ty thôi, ví dụ như công ty tư nhân nhỏ nhỏ thì thường không được nghỉ đủ 4 tháng đâu. Còn hưởng lương thì có thể nếu mình làm chính ở công ty thì người chủ có thể vẫn trả lương. Còn nếu không thì cũng đành chịu vậy.
    Hãy cứ sống như là gió

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của wrong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    wrong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Coc Yeu Xem bài
    Như trường hợp của mình, đúng ra phải được nghỉ 4 tháng theo quy định nhưng vì công việc không ai làm giúp được nên sau khi nghỉ 1 tháng , mình phải đi làm ngay nhưng hoàn toàn không lương. Vẫn biết như thế là rất thiệt thòi nhưng đành chấp nhận thôi
    Hic, khổ thân bạn, sao biết là sai sao mà vẫn đi làm. Take care. Hơn nữa, sếp bạn phải bố trí người thay thế trong trường hợp này chứ. Sếp sai luật. Kêu BH kiện sếp đê...
    măm măm kế toán -> ak ak, có xương dăm

8. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi wrong Xem bài
    Hic, khổ thân bạn, sao biết là sai sao mà vẫn đi làm. Take care. Hơn nữa, sếp bạn phải bố trí người thay thế trong trường hợp này chứ. Sếp sai luật. Kêu BH kiện sếp đê...
    Cám ơn bạn đã chia sẻ. Biết sai nhưng vẫn phải chấp nhận thôi hì hì hì ... Phòng mình chỉ có 2 kế toán nên không thể bố trí người làm thay phần việc của mình. ( May mà sếp linh động cuối năm vẫn cho hưởng lương tăng thêm -- Điều này có sai quy định không nhỉ ??? )

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Huong Coi
    Địa chỉ
    Bac Giang
    Post Thanks / Like
    Huong Coi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cám ơn bạn đã chia sẻ. Biết sai nhưng vẫn phải chấp nhận thôi hì hì hì ... Phòng mình chỉ có 2 kế toán nên không thể bố trí người làm thay phần việc của mình. ( May mà sếp linh động cuối năm vẫn cho hưởng lương tăng thêm -- Điều này có sai quy định không nhỉ ??? )
    Không sai đâu bạn ah, đó là phần ưu ái thôi. bạn cũng cho mình hỏi là: mình đang chuẩn bị giấy tờ hưởng trợ cấp thai sản cho chị ở cty. giấy tờ mình đã chuẩn bị: mẫu 67a-DH, sổ BHXH, giấy khai sinh em bé, giấy chứng nhận hưởng trợ cấp của bệnh viện. không biết mình chuẩn bị như vậy còn thiếu gì nữa không? bạn xem bổ sung nha. ko biết lên CQ BH họ có vặn gì nữa ko?

10. Con trai miệt vườn Hình đại diện của tanphuc
    Địa chỉ
    Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
    Post Thanks / Like
    tanphuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Sai thi không sai. trong thơì gian nghĩ thai sản 4 tháng nếu bạn đi làm thì được tính là thời gian làm thêm giờ đấy

11. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    05-12-2008, 10:06 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Huong Coi Xem bài
    Không sai đâu bạn ah, đó là phần ưu ái thôi. bạn cũng cho mình hỏi là: mình đang chuẩn bị giấy tờ hưởng trợ cấp thai sản cho chị ở cty. giấy tờ mình đã chuẩn bị: mẫu 67a-DH, sổ BHXH, giấy khai sinh em bé, giấy chứng nhận hưởng trợ cấp của bệnh viện. không biết mình chuẩn bị như vậy còn thiếu gì nữa không? bạn xem bổ sung nha. ko biết lên CQ BH họ có vặn gì nữa ko?
    Mảng Bảo hiểm mình không trực tiếp làm nên không nhớ lắm Mẫu số của các giấy tờ,nhưng hồ sơ thì bao gồm những giấy tờ bạn đã chuẩn bị như:
    - Giấy khai sinh em bé
    - Giấy ra viện
    - Giấy thanh toán BHXH ( tên không chính xác lắm)
    - Nếu chị í sinh mổ thì cần phải có thêm giấy xác nhận nữa ( mình không nhớ tên chính xác)
    Mà khi chị í ra viện thì bên bệnh viện đã cấp hồ sơ xuất viện cho chị í rồi mà bạn. Bạn cứ thế cầm lên cơ quan BH mà làm việc thôi. Không biết cơ quan BH ở chỗ bạn như nào, còn chỗ mình thì rất dễ và nhiệt tình. Chúc bạn may mắn