Kê khai sai bản kê mua vào????

• Thread starter htlinh
  • Ngày gửi
htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Kỳ tính tháng 9,10,11 kế toán cũ công ty mình trót kê khai sai như sau:tất cả hoá đơn trực tiếp của hàng hoá mua vào trong kỳ đều kê khai vào Mục hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT , trong khi tất cả hàng hoá dịch vụ bán ra đều chịu thuế. Mình nghĩ bạn kế toán này hiểu lầm ý của mục này, thấy có chữ không chịu thuế nên ném tất cả những gì chịu thuế vào mục 1 còn không có thuế cho vào mục 2 của bảng kê 01-2/GTGT.
Mình đã tìm đuợc bài của bạn Boloncon, cách sửa:
12-Điều chỉnh tờ khai do:Điều chuyển hàng đã mua phục vụ SXKD hàng chịu thuế GTGT sang SXKD hàng không chịu thuế GTGT hoặc không phục vụ SXKD.
-Kê khai:Khai số điều chỉnh trên phần I Điều chỉnh tăng mã [35] của 01/KHBS(số đã khai trước sẽ được tự động nhẩy từ bảng kê vào; số sau khi điều chỉnh cũng tự động nhẩy đ/c ngược lại [35] của 01/GTGT kỳ đ/c) sau đó tổng hợp trên cột Số thuế GTGT điều chỉnh tăng trên 01-3/GTGT.
Số cộng tổng đ/c tăng trên 01-3/GTGT được đưa vào [35] của 01/GTGT kỳ kê khai thuế
- Trường hợp kê khai chậm (tháng điều chuyển tài sản trước nhiều tháng sau mới kê khai điều chỉnh) thì phải tự động tính tiền phạt 0.05%/ngày để nộp vào NSNN

Nhưng mình lên chi cục thuế hỏi người chuyên thu báo cáo thì họ nói chỉ cần làm lại báo cáo của ba kỳ tính thuế, rồi đến họ quét lại báo cáo trên máy là xong. Sao lại đơn giản thế nhỉ???? Mình thấy không biết làm theo cách nào. Vì nếu theo cán bộ thuế nói thì khi thay ba bộ mới như vậy thì có nghĩa là mình nộp chậm , như vậy có bị phạt không? và cách làm của bạn Boloncon có thể áp dụng vào trường hợp của mình không? vì mình thấy nếu trong trường hợp này có sai như vậy cũng không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp cho nhà nước, vậy sao phải nộp phạt???

Các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc với :wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Chào cả nhà!
Em cũng bị kê khai sai đối với hoá đơn đầu vào, cả nhà giúp em với.
Giờ em kiểm tra tờ khai tháng 01/2008 thì thấy có một cái hoá đơn từ tháng 09/2007. Tháng 01/2008 mới kê khai thuế.Bây giờ là tháng 12/2008 rồi giờ em phải làm sao, theo em biết thì hoá đơn không được kê khai quá ba tháng. Nhưng vì hoá đơn đó là của bên điện lực Hà Nội.Họ không chuyển hoá đơn tận tháng 01/2008 mới nhận được hoá đơn nên em kê khai thuế vào tháng 01/2008. Các anh chị giúp em với.

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Thì bây giờ trong tờ kê khai thuế tháng 12 bạn làm KHBS giảm lấy lý do hóa đơn đó ko hợp lệ.

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Thì bây giờ trong tờ kê khai thuế tháng 12 bạn làm KHBS giảm lấy lý do hóa đơn đó ko hợp lệ.

Mình cũng nghĩ thế. Nhưng cái hoá đơn đó đã được tính vào chi phí của năm 2007 rồi.Bây giờ mà điều chỉnh nó thì liên quan đến nhiều vấn đề lắm, liên quan đến nhiều sổ sách của cả năm 2007 nữa. Số thuế kê khai chỉ khoảng 3.000đ thôi. Bạn nghĩ có nên sửa không

T

thuhuong2791988

Sơ cấp
12/11/08
6
0
0
35
Hà Nội
360.yahoo.com
Hic. làm ơn giúp mình với. Mình kê khai nhầm tờ khai THSD hoá đơn từ tháng 9, bây giờ kiểm lại mới thấy sai. Hoá đơn trên bản kê nhiều hơn so với số hoá đơn sử dụng hiện tại. Mà mình đang muốn mua thêm Hoá đơn . Bây giờ mình phải làm sao đấy ... :((

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Mua hóa đơn thì bạn cứ yên tâm nha. bởi vì mẩu kê khai sử dụng hoá đơn để đi mua hoá đơn dể chịu hơn, tới lúc mua bạn kê khai số mua lần trước, số đã sử dụng đến thời điểm mua và số còn lại. đem theo mấy cuốn hoá đơn lần trước mua đã sử dụng cho bác thuế xem là được rồi. còn cái BC hàng tháng để điều chỉnh sau bạn nhé

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Quên nữa, BC hđ hàng tháng bị sai bạn làm lại cái mới ghi một dòng dưới tiêu đề là (điều chỉnh bổ sung) làm hết các tháng bị sai số liệu liên tục và nộp kèm BC thuế lần này là được rồi

T

thuhuong2791988

Sơ cấp
12/11/08
6
0
0
35
Hà Nội
360.yahoo.com
Em hỏi thêm chút xíu nữa nhá...

Nhưng anh ơi, bây giờ mình điều chỉnh cái báo cáo sai như thế nào?Liệu có vấn đề j không ah ? Bên thuế có phạt mình không anh ?

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Bạn cứ làm bảng mới gửi kèm BC thuế đợt này thi không có bị phạt đâu
VD : Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn
Tháng 09/2008
(điều cbỉnh bổ sung)

Tưong tự có các tháng 10,
Tháng 11 thì lấy số liệu tháng 10 làm tiếp...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA